มีปัญหาเรื่อง Font กับโปรแกรม Adobe Flash และ Microsoft Office 2011 ค่ะ ><

Adariw's picture
269
ทำงานการ์ตูนแฟลชใน Windows โดยใช้ Font : PSL PassanunSP

แล้วก็เซฟงานมาทำต่อใน Mac
ก็ปรากฎว่า มันไม่แสดงตัวอักษรเลย เวลา Export เป็น swf ออกมา
มันก็เด้งบอก (ตามรูปที่แนบค่ะ)

Font หายไปเลย ><
ไม่ปรากฎในตัวงานและไฟล์ swf ที่ Export ออกมา

เป็นปัญหานี้มาหลายครั้งแล้วกับงาน Flash
จำเป็นต้อง Break Apart ตลอด ...แล้วเวลาจะมาแก้ไขคำมันก็ยุ่งยากมาก แอบเคือง

อีกโปรแกรมนึง...

ปัญหาเรื่อง Font กับโปรแกรม Microsoft Office 2011

เซฟงานโดยใช้ Font : Angsana New (จาก Windows)
เอามาเปิดใน Mac ... Font มันก็เปลี่ยนเป็นอย่างอื่นทุกครั้งเลยค่ะ

จะต้องแก้ปัญหายังไงดี หลอน

AttachmentSize
Screen_shot_2011-05-22_at_8.46.21_PM.png49.36 KB
pippo's picture
2469
แล้ว

เอาฟอนท์ Angsana New กับ PSL PassanunSP (จาก Windows) มาใส่ใน Mac หรือยังครับ

269
มีค่ะ

Copy Font ทุกอย่างมาเหมือนกันทุกตัวเลยค่ะ

2469
ใส่ไว้

ที่ Users > Home > Library > Fonts หรือเปล่าครับ

269
เอ่อออ..ป่าวค่ะ

เอา Font ลากไปวางใน Linotype FontExploler เลย

minemind's picture
3876
ถ้าไม่ต้องแก้ไขแล้ว

แนะนำให้ break ให้เป็น shape แล้ว convert ใหม่ ให้เป็น symbol graphic หรือ movie clip ไปเลยครับ

269
เคยลองทำ...

เคย Break แล้ว ก็ Group อ่ะ
แต่สุดท้ายแล้ว...เวลาต้องมาแก้ตัวอักษร (ตามคำสั่งลูกค้า) ..มันก็... ไม่ค่อยโอเคนะวิธีนี้ แห่ะ ๆ 1

3876
ถ้า swf ไม่ได้

ให้ใส่ font ตามเดิม แล้วลองเทส Publish ให้ออกเป็น exe แล้วลองไปเปิด file ที่เป็น exe เพื่อเปิดทดสอบดูครับ

3876
อันนี้เพื่อนผมบอกมาอีกที

ลองเอา font ไปวางตามที่ pippo บอก แล้วตรง text มันจะมีช่อง embed ข้างๆ ลองกดเข้าไป แล้วลอง add font ที่ต้องใช้ดูครับ

2469
บางที

โปรแกรมพวก Font Manager นี่จะต้อง Enable Font เพื่อเปิดใช้งานนะครับ

269
Enable แล้วค่ะ

เช็คทุกครั้งเลยค่ะ ><

หรือต้องรื้อเอา Font ออกมาสังคายนาใหม่หมดดี