เปิด Finder ไม่ได้ ไอคอนหน้าจอหาย!! help me!!

yunz_mania@hotmail.com's picture
5
ช่วยด้วยค่า
พอเปิดmacมา ไคอน ไฟล์ ที่อยู่หน้าเดรสทอป ก็ไม่ขึ้นมาซักตัวเลย (ทั้งที่เมื่อตอนกลางวันก็ปกติดี)
พอคลิกเปิด Finder ก็ ขึ้นว่า
"The application Finder can't opened
-10810"

เมื่อกี๊ขึ้นมาแว้บๆ แล้วก็หายไป T^T
ช่วยด้วยนะคะ ต้องส่งไฟล์งานวันนี้แล้ว เจริญๆนะคะ คุณผู้ใจดี

pippo's picture
2469
ได้ลอง

restart แล้วหรือยังครับ

yunz_mania@hotmail.com's picture
5
2รอบแล้วค่ะ

2รอบแล้วค่ะ

2469
มีอุปกรณ์

ที่ต่อพ่วงไว้ไม๊ครับ ถอดออกให้หมดก่อน reatart

ถ้าอาการยังเป็นอยู่ ให้ลองใช้ spotlight เปิด Terminal แล้วพิมพ์คำนี้ลงไป

sudo killall Finder Dock - ตามด้วยกด enter

ถ้าถาม pass ให้พิมพ์ pass ลงไปแต่เค้าจะไม่โชว์ขึ้นมานะครับ จากนั้นกด enter อีกที

5
ใช้spotlight เปิดหา Terminal

ใช้spotlight เปิดหา Terminal ก็ไม่พบค่ะ

2469
แบบนี้ครับ

พิมพ์คำว่า Terminal ใน Spotlight แล้วเลือกเปิดโปรแกรมขึ้นมาจากตรงนั้นเลยนะครับ

5
ใช้อะไรเปิด

ใช้อะไรเปิด spotlightได้บ้างคะ ใช้sys prefer หน้าตามันไม่เป็นแบบนี้น่ะค่ะ
รบกวนหน่อยนะคะ

2469
อยู่ตรง

มุมขวาบนน่ะครับ รูปแว่นขยาย

2469
อีกทาง

ถ้ายังไม่ดีขึ้นนะครับ ให้ใช้แผ่น OS X ที่แถมมากับเครื่อง บูทด้วยแผ่น (ใส่แผ่น restart หรือ shut down เปิดเครื่องใหม่ แล้วกด c ค้างไว้) เมื่อบูทเข้ามาแล้วให้ไปที่เมนูด้านบน เปิด Disk Utility แล้วสั่ง Repair Permissions ฮาร์ดดิสก์เครื่องสัก 1 รอบ หลังจากนั้น restart แล้วบูทเข้ามาที่เครื่องดูใหม่นะครับ