Mac air เคริ่องร้อนทำไงดี o_O??

moshimoya's picture
16
คัยทราบช่วยแนะนำหน่อยคะ คือว่า ตอนนี้ใช้ mac air อยู่อ่ะคะ แล้วเครื่องชอบร้อนมากๆ และเวลาเข้าเวปมันก็ชอบค้าง ทำไงดี?

pippo's picture
2469
ก็

ต้องหาวิธีระบายความร้อนน่ะครับ จะใช้วิธีเป่าพัดลม, ใช้ cooling pad, หรือใช้พวกโปรแกรม fan control เร่งรอบให้พัดลมทำงานให้สูงขึ้นครับ

palmania's picture
190
อยากทราบเรื่องการวางใช้งานนิดนึงครับ

เวลาใช้งานเนี่ย...
วางบนเตียงหรือเบาะนุ่มๆหรือเปล่า เพราะอาจจะ block การระบายอากาศได้ครับ

ระบบระบายอากาศของเครื่อง Macbook นั่นจะออกมาจากบานพับใต้จอ โดยพ่นขึ้นหน้าจอ และพ่นลงด้านหลังบานพับใต้จอครับ

ถ้ามีการวางเครื่องบนฟูก การระบายอากาศจะถูกบล๊อคไปครึ่งทาง จะมีทางออกแค่ทางหน้าจอทางเดียว
เมื่อลมร้อนถูกบล๊อค มันก็ตีกลับเขัาไปที่เครื่อง ทำให้เครื่องร้อนขึ้น

ดังนั้นการวางบนตัก หรือวางบนโต๊ะ จึงเป็นวิธีที่แนะนำครับ

ส่วนการใช้อุปกรณ์ระบายความร้อนก็เป็นทางเลือกใหม่อีกทางครับ

Adariw's picture
269
เอาพัดลมตัวใหญ่ๆ

เอาพัดลมตัวใหญ่ๆ มาตั้งไว้แล้วให้มันเป่าไปเลย
ไม่ใช่พัดลมตัวเล็กตั้งโต๊ะนะคะ ตัวใหญ่น่ะคะ เป่าเย็นๆไป รับรอง..หายร้อนแน่นอน ยิ้ม

Epsilon's picture
169
ครับ

พัดลมครับ เป่าผ่านทางคีย์บอร์ดไปเลยครับเย็นเลย

16
คำแนะนำ

อ่อออออ.... เป้นแบบนี้นิเอง แร้วววเวลาเล่นเกมบนเฟสอ่ะคะ มันจะค้างบ่อยมากทำไงดี? แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
เบื้องต้น

ถ้าเล่นบน safari ลอง empty cache ดูครับ ถ้าไม่ดีขึ้น ลองเปลี่ยน browser ที่ใช้ดูไปเป็น firefox หรือ chrome ดูครับ

ถ้ายังเกิดอาการค้างอีก อาจเป็นไปได้ว่า flash game บน facebook มีการ run process ที่สูงอยู่ตลอเวลา อาจจะต้องลอง update flash player ผ่าน adobe เผื่อว่าอาการจะดีขึ้น แต่ถ้าไม่ดีขึ้นก็จนปัญญาแล้วครับ ก็ลองเปลี่ยนไปเล่นเกมอื่นดู

vcomoo's picture
1
พัดลมดีและง่าย

ผมเองก็ใช้พัดลมช่วยระบายความร้อนเหมือนกันครับ มีความสุข

nickoe's picture
4320
จริงๆแล้ว

macbook ทั้งหมด ยกเว้น macbook white
เรื่องตัว body ร้อนนั้นไม่น่าห่วงเท่าไรนะครับ
เหตุผล เพราะว่า อลูมิเนียมที่เป็นวัสดุนั้น
มีการส่งผ่านความร้อนออกมาภายนอกได้ดี
ทำให้ตัวเครื่องด้านนอกร้อน ไม่สะสมไว้ภายในทั้งหมด
ยิ่งถ้าเอาพัดลมเป่า ตัวเครื่องด้านนอกจะยิ่งระบายเร็ว
ทำให้เครื่องไม่ร้อนครับ

ซึ่งต่างจากพลาสติก ที่ไม่ช่วยส่งผ่านความร้อนจากด้านในออกมา
ทำให้ความร้อนยังสะสมอยู่ด้านในเยอะ ตัวเครื่องด้านนอกจึง
เหมือนจะไม่ร้อนเท่าไร แต่ความจริงมันร้อนอยู่ด้านในครับ

16
ลองดูละกันเนอะ..

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆ คร่า... ยิ้ม แจ่ม