เหตุผลที่ทำให้เครื่อง Mac ทำงานช้าลง (สำหรับมือใหม่)

pippo's picture
2469
ได้อ่านบทความนี้มาสักพักแล้วครับ เห็นว่าเป็นประโยชน์ต่อชาวแม็คมือใหม่อย่างมาก จึงนำมาถ่ายทอดต่ออีกทีครับ ทั้งนี้ผมได้ตัดบางข้อที่จะดูลึกเกินไปสำหรับมือใหม่ และเพิ่มเติมบางข้อจากประสบการณ์ของตัวเองลงไปเพื่อความเหมาะสม

หลายๆ ครั้งที่มักจะพบว่ามีน้องๆ มาตั้งกระทู้ถามว่าทำไม Mac ของผมถึงได้ช้าๆ อืดๆ ไม่เหมือนตอนที่ซื้อมาใหม่เลย เรามาดูกันว่าในเรื่องราวต่อไปนี้ทั้งหมด เราได้ทำไปทั้งหมดกี่ข้อจากหัวข้อทั้งหมดที่มีครับ หวังว่าได้อ่านไปแล้วจะช่วยให้สามารถนำไปปรับใช้กับตัวเอง และใช้ Mac อย่างมีความสุขนะครับ

เหตุผลที่ 1 Desktop แสนรกรุงรัง
การมีไฟล์หรือโฟล์เดอร์บน Desktop มากๆ จะทำให้เครื่องของคุณทำงานได้ช้าลง แนะนำว่าให้จัดระเบียบด้วยการนำไฟล์เหล่านั้นไปใว้ใน Home Folder จากนั้นค่อยทำ aliases หรือ shortcut ใว้บน Desktop ดีกว่า

เหตุผลที่ 2 มี Preference Files ที่เสียอยู่มาก
Preference File ถูกสร้างขึ้นโดยโปรแกรมต่างๆ และจะถูกเก็บใว้ในเครื่อง การใช้โปรแกรมหลายโปรแกรมจะทำให้ Preference File มีมากขึ้นเรื่อยๆ หากบางโปรแกรมที่เริ่มทำงานช้าๆ หรือมีอาการแปลกๆ แนะนำว่าให้ทำการลบไฟล์ Preference File ทิ้ง หรืออาจจะลบ Preference File ทิ้งทั้งหมด อย่าลืมทำการ Backup ไฟล์ทั้งหมดใว้ที่อื่นด้วยเพื่อความปลอดภัย

เหตุผลที่ 3 มี Widgets ที่เปิดอยู่มากเกินไป
การมี Widget มากเกินไปก็ทำให้เครื่องช้าได้ เนื่องจากทุก Widget ต้องทำการจอง Memory ไปใช้งาน คุณสามารถดูได้ว่า Widget ตัวใหนใช้ Memory ไปเท่าไหร่บ้างด้วย Activity Monitor จากนั้นเลือกเอา Widget ออกไปบ้าง

เหตุผลที่ 4 Firmware, Software ล้าหลังขาดการ Update
การใช้ Firmware รุ่นเก่ากับ Hardware ของคุณ มันจะทำให้เกิดข้อผิดพลาด และการทำงานอาจไม่ราบรื่นได้ แนะนำให้ทำการอัพเดท Firmware ใหม่ๆ เสมอๆ โดยการตรวจสอบที่ Software Update อยู่ตลอดเวลา รวมถึงการ Update Software ต่างๆ ที่มักจะขึ้นเตือนเป็นประจำเวลามีบาง Software ที่ควร Update แล้ว

เหตุผลที่ 5 มี RAM น้อยเกินไป
RAM กับ Software ในขณะที่ซื้อเครื่องมาใหม่ๆ อาจจะเหมาะสมกันพอดี แต่เวลาที่เปลี่ยนไปการใช้ Software เวอร์ชั่นใหม่ๆ ย่อมหมายถึงเครื่องก็จะต้องการ RAM มากขึ้นกว่าตอนที่ซื้อเครื่องมาใหม่ด้วยเช่นกัน การมี RAM อยู่มากในเครื่องจะประหยัดเวลาเล็กน้อยๆ หลายอย่างได้เยอะ แต่อย่าลืมว่าอย่างละนิดอย่างละหน่อยถ้ารวมๆ กันแล้วก็คือมากนั่นเอง

เหตุผลที่ 6 Permission มีปัญหา
ไฟล์ใน Mac OS มี Permission ซึ่งเป็นตัวกำหนดว่าโปรแกรมใด หรือใครที่จะสามารถใช้งานไฟล์เหล่านั้นได้บ้าง แต่บางครั้งก็สามารถเกิดข้อผิดพลาดในการกำหนด Permission ของไฟล์นั้นๆ ได้ ซึ่งเราสามารถตรวจสอบสิ่งเหล่านั้นได้โดยไปที่ Disk Utility (อยู่ใน Applications > Utilities) เลือก Drive ของคุณแล้วคลิกที่แท็บ First Aid จากนั้นคลิกที่ปุ่ม Repair Disk Permissions

เหตุผลที่ 7 Hard Disk กำลังจะเต็ม
ระบบการทำงานของ OS จะทำการจองพื้นที่ของ Hard Disk ใว้ประมาณ 10% เพื่อมาช่วยในการทำงานของ RAM ดังนั้นการมีข้อมูลเยอะจนใกล้เต็ม Hard Disk จึงไม่ใช่สิ่งที่ดีนัก หมั่นเคลียไฟล์เก่าๆ ที่ไม่ได้ถูกใช้งานในเครื่องออกบ้าง และทำให้พื้นที่เหลือในเครื่องอย่างน้อย 10-20% ของ Hard Disk ทั้งหมดเสมอ

เหตุผลที่ 8 โปรแกรมเปิดอัตโนมัติตอนเปิดเข้าเครื่องมากเกินไป
การมีโปรแกรมที่ทำการเปิดเองอัตโนมัติขณะที่เริ่มการทำงานของ OS มีมากเกินไป จะทำให้การเริ่มการทำงานของ OS ช้าลง การมาเปิดใช้งานเองในภายหลังดูจะดีกว่า เพราะบางครั้งโปรแกรมที่ทำการเปิดเองอัตโนมัติอาจจะยังไม่ได้ใช้ในทันทีก็ได้

เหตุผลที่ 9 การเปิดโปรแกรมที่ไม่ใด้ใช้ทิ้งใว้
โปรแกรมทุกโปรแกรมจะทำการจอง Memory (RAM) จากเครื่อง ดังนั้นควรปิดโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ด้วยการ quit ออกจากโปรแกรม เพราะบางโปรแกรมจะทำการจอง Memory มากขึ้นเรื่อยๆ ตราบเท่าที่มันยังถูกเปิดอยู่

เหตุผลที่ 10 Wallpaper แบบเปลี่ยนเองได้
การตั้งค่าให้ Wallpaper เปลี่ยนรูปเองหรือเคลื่อนไหวได้จะทำให้คุณดูเก๋เป็นพิเศษ แต่มันก็ส่งผลต่อการทำงานของเครื่องโดยตรง หากเครื่องของคุณกำลังใช้งานระบบเหล่านี้อยู่ แล้วรู้สึกว่าทำงานได้ช้าลง… ก็ถึงเวลาที่คุณควรหยุดแล้ว

เหตุผลที่ 11 Mailbox ขนาดมหึมา
การใช้งาน Mail.app บน OS X อยู่เป็นประจำ ให้หมั่นทำการลบไฟล์ e-mail เก่าๆ ที่ไม่ได้ใช้ออกไปบ้าง หรืออาจะทำการแยก e-mail ต่างๆ ออกเป็นโฟล์เดอร์เพื่อให้ไม่ไปกระจุกอยู่ที่กล่องใดกล่องหนึ่ง

เหตุผลที่ 12 ปิดภาษาที่ไม่ได้ใช้ออกบ้าง
เคยสังเกตบ้างหรือไม่ครับ ใน System Preferences > Language & Text > Language ของเครื่องที่เราใช้งานอยู่มีเปิดอยู่กี่ภาษา การที่เปิดเอาไว้มากมายโดยที่ไม่ได้ใช้งานเลยย่อมมีผลต่อความเร็วของเครื่องอยู่บ้าง จะดีกว่าหรือไม่ถ้าเราเปิดเฉพาะภาษาที่เราใช้เป็นประจำอย่าง ไทย - อังกฤษ เพียง 2 ภาษาน่าจะเพียงพอ และเปิดใช้งานภาษาอื่นเมื่อต้องการเท่านั้น

เหตุผลที่ 13 มีฟอนท์ที่เปิดใช้งานอยู่จำนวนมากเกินไป
โปรแกรมหลายตัวที่เมื่อเปิดขึ้นใช้งาน จะทำการโหลดฟอนท์ที่ถูกเปิดใช้งานทั้งหมดขึ้นมาด้วย การมีฟอนท์ที่เปิดใช้งานจำนวนมากในเครื่องทำให้โปรแกรมเหล่านั้นต้องโหลดฟอนท์จนครบและใช้เวลานาน วิธีที่ดีคือการบริหารจัดการฟอนท์เสียบ้าง เปิดใช้เมื่อต้องใช้เท่านั้นไม่ควรเปิดคาไว้ตลอดเวลา

ข้อมูลจาก :
www.chriswrites.com
www.thaimacupdate.com

nickoe's picture
4320
โอววว

ขอบคุณมากครับ

minemind's picture
3876
เป็นประโยชน์มากเลยฮะพี่

เป็นประโยชน์มากเลยฮะพี่ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285

ขอบคุณมากครับ ~
เป็นประโยชน์มากจริง ๆ ครับ

June_'s picture
15
^^

ยิ้ม ขอบคุณมากๆค่ะทำให้รู้เกี่ยวกับเครื่องแมคเยอะขึ้นเลย

Nu-eMMa's picture
1837
ว้้าว

ขอบคุณมากเลยค่ะ ^0^

ikdwhite's picture
5

ได้ประโยชน์มากคับ

แต่ถ้ามี วิธีการจัดการในแต่ละข้ออย่างละเอียด ก็จะดีมากครับ

สำหรับมือใหม่อย่างผมครับ หุหุ

ขอบคุณครับ

2469
แต่ละข้อ

ก็จัดการไม่ยากครับ ถ้าคิดว่าอยากรู้ข้อไหนแบบละเอียด ก็เจาะจงมาได้ครับ เดี๋ยวจะอธิบายให้อีกทีครับ

thebastard's picture
12
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ อ่ะ แน่นอน

chaichana_tik's picture
36
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวจะลงมือจัดการเลยครับ

CANLOF's picture
232
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูล

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูล

ได้ความรู้อีกแล้ว ยิ้ม

ptung89's picture
62
ทำตามแล้ว ไล่เป็นข้อๆ

ทำตามแล้ว ไล่เป็นข้อๆ เครื่องเร็วขึ้นเหมือนซื้อมาใหม่ๆ ขอบคุณครับ

Farngii's picture
1
เหตุผลที่ 2 มี Preference Files ที่เสียอยู่มาก

ลบยังไงอ้ะคะ

od2504's picture
1077
ขอบคุณครับ

ขอวิธีในเหตุผลที่ 2 ด้วยครับ

2469
คิดว่า

ต้องลบใน Users > Home > Library > Preferences ครับ แต่สำหรับเครื่องที่ OS เป็น Lion แล้ว Library นี้จะถูกซ่อนไว้ ต้องใช้วิธีเรียกขึ้นมาตามวิธีที่น้องต่ายบอกไว้ที่นี่ครับ : http://macmuemai.com/forum/topic/6714

จากนั้นให้ทำการย้ายไฟล์ที่ต้องการลบใน Preferences ออกไปไว้ที่อื่นก่อน อย่าเพิ่งลบทิ้ง เพื่อเป็นการ Backup ไว้กันเหนียว (ควรปิดโปรแกรมทั้งหมดก่อนทำการย้ายออกมา) หลังจากลบ Preferences File ในส่วนที่ต้องการแล้ว เมื่อเปิดโปรแกรมใดๆ ขึ้นมา เค้าจะสร้าง Preferences File ตัวใหม่ขึ้นมาเองครับ ถ้าใช้งานได้ไม่มีปัญหาก็จบ แต่พวก setting ที่เคยสร้างไว้ในแต่ละโปรแกรมจะหายไปหมด เพราะจะถูกเก็บอยู่ที่ Preferences File ตัวเก่าที่เราย้ายออกไปนั่นเองครับ

od2504's picture
1077
กรณีนี้ CleanMyMac

กรณีนี้ CleanMyMac ไม่ได้ช่วยใช่ไหมครับ