แนะนํา hddเอทานอลหน่อยครับ

jompuark's picture
167
แนะนํา hddเอทานอลหน่อยครับ
พิมพ์ไม่เป็นอ่ะครับ

hdd แยกอ่ะครับ

ใช้ของอะไรดีครับ

เพื่อนๆใช้ของอะไรกันครับ

แนบราคาก็ดีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

167
ชี้แนะทีครับเพื่อนๆ

ชี้แนะทีครับเพื่อนๆ

od2504's picture
1077
External harddisk

External harddisk (ต่างกับสารที่ผสมกับน้ำมันเบ็นซิล)
เลือกดูตามร้าน IT มีไม่กี่ยี่ห้อครับ เดี๋ยวนี้ยี่ห้อและคุณสมบัติแทบจะเหมือนกันหมดแล้วครับ สนใจบริการหลังการขายดีกว่า

167
อ่อครับผมมม ใช้กับ mac

อ่อครับผมมม

ใช้กับ mac ได้หมดใช่ไหมครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ซื้อแบบประกอบเองดีกว่าครับ..ผมว่า..ราคา แพงกว่้ากันนิดหน่อย แต่ ได้ ประกัน HDD เป็น 5ปี..กล่องก็สามารถ เปลี่ยนได้ วันนี้ไช้USB 2.0 วันหน้า อยากไช้3.0 ก็ จัดได้..แล้วก็ ถ้ากล่องเสีย สามารถ ถอดHDD ออกมากู้ข้อมูล ก่อนเอาไปเครมได้ด้วย..ถ้า ซื้อแบรนเนม เสียก็จบครับ แงะ ก้หมดประกันครับ..ผมไช้ แบบประกอบ. ผมว่า คุ้มกว่า ครับ ...อืมมม

minemind's picture
3876
ผมไม่แนะนำแบบประกอบเองนะครับ

ผมไม่แนะนำแบบประกอบเองนะครับ

ราคาถูกกว่า แต่จากที่เพื่อนๆผมใช้มาหลายคน box เสียบ่อยมาก แล้วก็พาลไปทำให้ hdd เสีย

619
เดอิดาระ

ผมว่า อันแล้ว แล้าแต่ ประสพการณ์นะครับ.. ..ซื้อแบบสำเร็จรูปมาก็ไช่ว่า จะไม่เสียครับ แต่เท่าที่ผมประกอบไช้ดู ...5คน จะมี เสีย ซักคนนึงอ่าครับ ...อันนี้จากประสพการณ์ ผมนะครับ...จริงๆ แล้ว ประกอบเอง แพงกว่าด้วยนะครับ..กล่องดี ราคา จะแพงครับ...ลองเป็นตัวเลือกใว้แล้วกันครับ...(แต่ของผมไช้มาเป็นปีแล้ว ไม่พังจริงๆนะ..)...อืมม

loma's picture
14
ลองใช้ BOX ยี่ห้อดีๆ หน่อย

ลองหาซื้อ BOX ที่มียี่ห้อดีๆ หน่อย ถ้าหาเป็นอลูมิเนียมได้เป็นดีครับ ดู Port ที่ใช้งานให้ครบนะครับ FW 800/400 หรือ USB
แต่ถ้าถามผมผมเลือกใช้ BOX ของ Snatech ครับ เพราะ port มีให้ครบ ราคาอาจจะแพงนิดหน่อยแต่คุ้มครับใช้มายังไม่เคยมีปัญหา
ที่สำคัญ BOX ที่ประกอบถ้า HDD เต็มหรือเสีย สามารถถอดออกได้ และสามารถเลือก HDD ยี่ห้อและขนาดที่ชอบได้ตามใจครับ จะปรับเปลี่ยนในกรณ๊ HDD เต็มก็ได้ ไม่ต้องกังวลเรื่องการรับประกัน
เห็นชอบกับคุณเดอิดาระครับ เลือกซื้อ BOX ที่มีคุณภาพ ราคาจะแพงสักนิดแต่มั่นใจได้ เท่านี้ครับ

od2504's picture
1077
สนับสนุนหนุ่ม minemind

หากเป็นมือใหม่ ไม่ใช่ช่างเทคนิค หรือไม่ใช่ผู้ชอบเสี่ยงกับการลอง ควรใช้แบบสำเร็จ ซื้อมาแล้วใช้ได้เลย ไม่ต้องยุ่งยากอีก และจะไม่มีปัญหาการประกัน
ไม่เ่เช่นนั้นอาจเจอปัญหา "เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย" ครับ

อย่างไรก็ตาม ก็ต่างจิตต่างใจครับ

Adariw's picture
269
Western, Sesgate, Buffalo

Western, Sesgate, Buffalo
เห็นว่าเป็น 3 ยี่ห้อที่คนนิยมซื้ออ่ะคะ
ส่วนตัวปอยใช้ของ Western (HDD 1TB ตัวใหญ่และ HDD 500 GB ตัวเล็ก)
...ใช้มาจะ 3 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยค่ะ ทนดีทีเดียว
ตัวใหญ่มักจะตั้งทิ้งไว้ที่ห้องเฉยๆ (เอาไว้ Back up ข้อมูลอย่างเดียว)
ตัวเล็กพกติดตัวด้วยตลอด ก็หา Case ถูกๆ อันละ 100-200 ตามพันทิพย์มาใส่ Protect ไว้อีกทีค่ะ

ตัวที่ซื้อมาล่าสุดจะเป็นของ Seagate ... HDD ตัวใหญ่ 1 TB เหมือนกัน
2 ยี่ห้อนี้ก็อึดพอๆกันเลยค่ะ แต่ต่างกันที่ดีไซน์
โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า WD สวยกว่าและเล็กกว่า SG (ถ้าเป็นตัวใหญ่นะคะ)
แต่ตัว SG จะมีช่องระบายอากาศให้ด้วย , แต่ WD ไม่มี (HDD ตัวใหญ่ค่ะ)

ก็ถ้าเป็นมือใหม่ก็แนะนำให้ซื้อ 3 ยี่ห้อพวกนี้อ่ะคะ
Work ดีนะคะ อ่ะ แน่นอน

Adariw's picture
269
อย่าลืมลง Paragon NTF

ถ้าซื้อมาแล้วก็ลง Paragon NTF ด้วยค่ะ (ลงโปรแกมในเครื่อง Mac ค่ะ)
จะทำให้สามารถใช้งานบน Mac ได้

ตอนนั้นปอยซื้อ Western ตัวเล็กที่พันทิพย์ ก็ปรึกษาเค้าว่าใช้ Ext. HDD กับ Mac ได้รึเปล่า
เค้าก็เลยแนะนำให้ลงตัว Paragon NTF แล้วเค้าก็เอา Paragon NTF ใส่ให้เราด้วย
เป็นร้านที่ใจดีมากๆ เลยค่ะ (ไม่แน่ใจว่าอยู่ชั้นไหนนะคะ ซื้อมานานแล้ว แห่ะ ๆ 1)

BALL@MSUmuzik's picture
28
ผม

ผมจัด Buff ฯ สวย ทนครับ

167
ต้องซื้อ ที่เป็น usb

ต้องซื้อ ที่เป็น

usb 3.0หรือเปล่าครับ

เห็นที่ร้านบอกว่า ถ้า macแนะนํา usb 3.0

pippo's picture
2469
ไม่ครับ

Mac ทุกรุ่นที่ออกมาตอนนี้ยังไม่มี USB 3.0 ซักตัว

ร้านน่าจะแนะนำรุ่นที่มี Firewire 800 มากกว่า เพราะ Mac มี Port นี้ให้ใช้

619
เดอิดาระ

ไม่มี ครับ มีแต่ Fiwi 400/800ครับ..3.0 .Macอาจจะไม่เอามาทำ และครับ..เขามี TB แล้วนี่นา อิอิ

167
อ่าวว แบบนี้เราก็ต้องเลือกซื้

อ่าวว

แบบนี้เราก็ต้องเลือกซื้อที่usb 2.0ใช่ไหมครับ

แล้วFiwi 400/800 คืออะไรหลอครับ

2469
เอ่อ...

FireWire เขียนแบบนี้ครับ ไม่ใช่ Fiwi

เป็นรูปแบบการเชื่อมต่อที่ Apple ได้พัฒนาขึ้นนะครับ ลองอ่านรายละเอียดเป็นความรู้จากที่นี่ครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/ไฟร์ไวร์

619
เดอิดาระ

มัน เป็น พอร์ด ที่มี ในMac เกือบทุกรุ่นอ่าครับ 400 มีทุกรุ่นนะครับ 800 มีบางรุ่นครับ..แต่ว่า จะเอา 3.0มาก็ได้นะครับ เพราะ มันไข้กะ 2.0ได้ เป็นMacรุ่นใหน อ่าครับ ถ้าพวกPro มี แน่นอน Fiwi400/800..อยู่ ด้านซ้าย ซะส่วนใหญ่ ครับ ไม่ก็ลองดู ในGoogleก็ได้ครับ หน้าตา มัน เห็นแล้ว อ๋อออ เลยล่ะ

167
อ่อเห็นแล้วครับบบบ อย่างงี้ก็

อ่อเห็นแล้วครับบบบ

อย่างงี้ก็ใช้กับคอมธรรมดาไม่ได้ล่ะสิครับแฮะๆๆๆๆ

ตกลง 3.0 กับ 2.0 ใช้กับmac ได้หมดใช่ไหมครับ

2469
ข้อเสียอย่างหนึ่ง

ของ USB 3.0 คือถ้าสายมันหาย หรือเสียคุณจะหาซื้อได้ยากอยู่ครับ เพราะขั้วตรงหัวมันไม่เหมือนกับ USB 2.0 ใช้ร่วมกันไม่ได้ ส่วนสายของ USB 2.0 มีขายเพียบ

tee_987@hotmail.com's picture
117
WD คับ

เชียร์ ยี่ห้อนี้คับ เพราะใช้อยู่คับ

619
เดอิดาระ

ไช่ๆ.. หัวมัน เป็น แบบ ไมโครUSB . หาซื้อยากกว่าmini USBครับ...แถมมี แบบ2หัว อีก ตะหาก..เอาใว้ เพิ้ม ไฟเข้าHDDครับ.ผมชอบเอามา ชาร์ต MP3 เพราะ สายเล็ก ไม่ส่งข้อมูล ส่งแต่ไฟ ไปชาร์ด เครื่องใหน ก็ไม่โดนไวรัส แน่นอน อิอิ

ikok's picture
10285
ผมแนะนำแบบนี้ครับ

ถ้าคุณจะซื้อสำหรับใชักับเครื่อง macbook / macbook pro

ซื้อแบบ FireWire ดีกว่าครับ เหตุผล

1. ประหยัด usb ไปได้อีกหนึ่งช่อง ไม่ต้องเกี่ยงหรือว่าถอดสลับกันไปมา เพราะช่อง usb บน macbook ยิ่งเบียดกันมากอยู่ บางครั้งคุณอาจจะต้องสลับหรือว่าถอด usb device ออกมากกว่า 1 ช่องเพื่อให้อุปกรณ์ thumbdrive ขนาดอ้วน ๆ ใส่ได้ .. ถ้าคุณใช้ FireWire คุณจะตัดปัญหาตรงนี้ไปเลย
  2. ได้ข้อมูลต่อเนื่องและเร็วกว่า เรื่องนี้ไม่แตกต่างกับ usb 2.0 ในแง่การทำงานทั่วไป แต่ถ้าคุณต้องมีการทำงานกับไฟล์บน ext. hdd อย่างต่อเนื่อง เช่นงานตัดต่อ .. FireWire ทำงานได้ดีกว่าครับ
167
แล้ว FireWire

แล้ว FireWire ราคาเป็นไงครับผม

ดูๆไป หลังจากได้เครื่องมาอาทิตย์กว่า เพิ่งมาดูว่า mbp เรามีรูusb 2รู T T

theerapong's picture
171
ระวัง virus เมานะครับ

ระวัง virus เมานะครับ ถ้าซื้อแบบเอทานอล ^___^

CooLMiLK SCAN's picture
152
ไม่เมาหรอกครับ

ไวรัสเจอเอทานอลไม่เมาหรอกครับ ตายกันเลยทีเดียว 55555+ ตะลึง 2 หัวเราะร่วน

167
FireWire ไม่มีไวรัส

FireWire ไม่มีไวรัส หลอครับ

แล้วราคาเท่าไรครับนิ

nickoe's picture
4320
แก้เรื่องไวรัสนะครับ

port ต่างไม่ได้เกี่ยวว่ามีไวรัสหรือไม่มี
มันอยู่ที่ไฟล์ของคุณครับ

ถึงแม้บอกว่า mac ไม่ติดไวรัสของ PC
แต่มันสามารถเป็นที่อยู่ได้ครับ เพียงแต่ไม่มีอาการ
ถ้า copy ไฟล์ที่ติดไวรัสนั้นไปลง pc อีกที
PC ก็ติดไวรัสครับ

ราคาของ firewire เดี๋ยวนี้ไม่แพงครับ
ถ้าจำไม่ผิด ext hdd ตัวเล็กของ wd
500 GB fw 800 อยู่ที่ประมาณสามสี่พันครับ

2469
555 นีล่ะแพง

เพราะถ้า 500GB ของ WD หรือ Seagate แบบ USB 2.0 ราคา 2000 มีทอน แห่ะ ๆ 1

เพิ่มเติม : ถ้าไม่ได้ใช้งานพวกตัดต่อ VDO ผมว่า FireWire ก็ไม่มีความจำเป็นครับ

167
อ่อ

อ่อ ขอบคุณทุกคําแนะนํานะครับผม

CooLMiLK SCAN's picture
152
พอจะทราบมั้ยครับ

ผมอยาทราบราคา ext. HD case (2.5") แบบที่ต่อได้ทั้ง firewire และ USB มีมั้ยครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่

2469
ก็ตามที่

คุณนิกบอกน่ะครับ (reply #27) 3-4 พันบาท

เพราะที่เห็นมาทั้งหมดถ้ามี FireWire มันจะมี USB มาให้ด้วยในตัวเดียวกันครับ