Macworld 2009 : Apple Keynote

ikok's picture
10285
งาน Keynote จบแล้วครับ (รายละเอียดในโพส)
apple store เริ่ม down แล้วครับ =)
update : apple store กลับมาแล้ว และมีข้อมูลของผลิตภัณฑ์ใหม่ ๆที่เพิ่งเปิดตัวไปใน keynote ที่ผ่านมาแล้วครับ
update : สามารถเข้าไปชม keynote ได้จาก Link นี้ครับ
http://events.apple.com.edgesuite.net/0901ouabdcaw/event/index.html
------
เพื่อช่วยให้หน้าเวปนี้โหลดเร็วขึ้นขณะที่ผมรายงานความคืบหน้าของ keynote ผมเลยคิดว่าจะปิด comment ของโพสนี้ไปช่วยคราวระหว่างาน keynote นะครับ ให้ไปพูดคุยเกี่ยวกับ keynote กันในกระทู้นี้แทน
http://macmuemai.com/forum/topic/617
------
Apple Keynote : Macworld Expo 2009

8.35 (เวลา pacific ) : เร่ิมมีคนทะยอยมากันใน MOSCONE WEST กันแล้ว (ฮอลนี้เป็นที่สำหรับจัด keynote ครับ)
8.50 : สื่อมวลชลเริ่มเข้้ามานั่งภายใน hall ที่แสดง keynote กันแล้ว อีกประมาณไม่ถึงสิบนาที... โอย ตื่นเต้น แบร่..
8.59: บอกสื่อใน hall ให้เงียบ พร้อมเริ่มงาน keynote
9.01: มีเพลงของวง coldpaly
9.03: เร่ิมหรี่ไฟใน hall และ Phil Schiller ขึ้นบนเวที พร้อมกล่าวทักทาย
9.05: พูดคุยถึง Apple store ในประเทศต่าง ๆ ใน จีน เยอรมัน ออสเตรเลีย
9.06: บอกสถิติ apple store ที่มีคนเข้ากว่า 3.4 ล้านคน / สัปดาห์ .. มากกว่า macworld ที่จัดขึ้นนี้ 100 เท่าต่อสัปดาห์
9.07: บอกสถิติที่ขายเครื่อง mac ในรอบปีงบประมาณล่าสุดได้ 9.7 ล้านเครื่อง เติมโตเป็น 2 เท่าในอุตสาหกรรมเดียวกัน
9.07: บอกว่าจะมีอะไรใหม่ ๆ 3 อย่าง อย่างแรก iLife 09
9.08: เริ่มอธิบายว่ามีอะไรใหม่ใน iPhoto, จากปีที่แล้ว ที่ได้เพิ่ม Event เข้าไปใน iPhoto ทำให้ใช้งานง่ายขึ้น...
9.10: ปีนี้ เราเพิ่มทางจัดการรูปภาพใหม่ Faces (โอววว) จะเป็นการจัดการรูปภาพจากหน้าตาของบุคคลภายในภาพ (น่าจะคล้าย ๆ กับที่เราเห็นแบบเดียวกันบน facebook, multiply หรือ flickr)
9.10: (หลักการทำงานแบบเดียวกันจริง ๆ ด้วย) คือบอก iphoto ว่าบุคคลภายในภาพคือใคร แล้วปล่อยให้ iphoto ไล่หาภาพของบุคคลเดียวกันที่เหลือเอง (ว๊าววว)
9.11: อีกหนึ่งหนทางในการจัดการหมวดหมู่รูปภาพใหม่ = Places อาศัยหลักการทำงานร่วมกันกับระบบ Geo Tagging (พวกกล้องสมัยใหม่ที่มี built-in GPS เช่น iPhone ทำตรงนี้ได้) จะเพิ่มสถานที่เข้าไปในรูปให้โดยอัตโนมัติ
9.14: ระบุสถานที่จากแกนรุ้ง แวง แล้วที่เหลือ iPhoto จะแปลเป็นสถานที่ให้ (ระบบทำงานร่วมกับ googlemap )
9.15: เพิ่มการรองรับการทำงานร่วมกับ Facebook และ Flickr (เย๊~)
9.16: สำหรับคนที่ใช้ Facebook ระบุหน้าบุคคลต่าง ๆ ภายในภาพ ข้อมูลตรงนี้จะถูกแปลกลับมาขึ้นให้ใน iPhoto ด้วย
9.17: iPhoto slideshow theme
9.18: สาธิตการทำงาน ใช้ระบบ face detection เพิ่มซูมและวางตำแหน่งของภาพแบบอัตโนมัติ
9.19: slideshow สามารถเซฟลง iTunes แล้ว sync ลง iPhone, iPod ได้
9.20: ใส่แผนที่พร้อมระบบสถานที่ที่ถ่ายรูปนั้น ๆ มาได้ (ตรงนี้ preview รุ่นใหม่ทำได้แล้ว แต่ไม่ค่อยมีคนทราบ - ก๊อก)
9.21: เริ่มเดโมการใช้งาน Faces โดยการเลื่อนเมาส์ไปบนหน้าของบุคคล แล้วจะมีภาพหน้าของบุคคลนั้นในลักษณะต่าง ๆ แสดงขึ้นมาให้ (อันนี้ต้องรอดู keynote ที่เป็นไฟล์วีดีโอน่าจะเห็นภาพได้ง่ายขึ้น) เมื่อเลือก confirm แล้ว iphoto จะแสดงภาพที่เชื่อว่าเป็นบุคคลเดียวกันขึ้นมาให้ (โห... ล้ำจริง ๆ )
9.24: สาธิตการใช้งาน Places
9.25: ขณะเริ่มพิมพ์ชื่อสถานที่ลงไป แล้ว iphoto จะเริ่มเดาชื่อสถานที่นั้นให้จาก database ที่มีอยู่ของ iphoto
9.28: เมื่อพิมพ์สถานที่ลงไปแล้ว Places จะแสดงแผนที่ขึ้นมาพร้อมระบุตำแหน่งที่เราถ่ายภาพตามที่ต่าง ๆ ในบริเวณนั้นเอาไว้
9.29: iMovie ‘09 มี editor ที่ดีขึ้น ใช้งาน drag & drop แผนที่ทั้ง 2D, 3D ลงไปในไฟล์หนังของเราได้ โดยรวมเพิ่มความสามารถเข้าไปมากขึ้น
9.30: เริ่มเดโม iMovie ‘09 โดย Randy Ubilos - hief architect of video applications
9.30: มี comment เพิ่มเติมมาว่าคุณ Randy คนนี้คือ engineer ที่เขียน imovie 08 ครับ (เคยถูกกล่าวถึงตอนทีเ่ปิดตัวใหม่ๆ แต่ไม่ได้ระบุชื่อ.. มาวันนี้ได้เห็นตัวจริงเต็ม ๆ แล้ว)
9.35: แสดงการสาธิตการตัดต่อวิดีโอ 2 clip แล้ว match ไฟล์เสียงจากคลิปนึง มาอีกคลิปนึง และแสดงระบบ stabilization + video effect (xray, cartoon...) แบบ real time ครับ
9.39: แสดงการใส่ map ลงในไฟล์วิดีโอ + theme สวย ๆ อันใหม่ ที่ดูซับซ้อน และไตเติลที่สวยงามขึ้น ยิ้มปากกว้าง
9.40: Phil กลับขึ้นมาบนเวที เริ่มพูดถึง GarageBand ‘09
9.41: new feature : Learn to Play จะช่วยสอนให้ผู้ใช้งานหัดเล่นเครื่องดนตรีชิ้นต่าง ๆ ได้ง่ายขึ้น เป็นไฟล์ วิดีโอพร้อมผู้สาธิตให้เราดู ให้เรา download (มีพื้นฐานการเล่นกีตาร์ และเปียโนอยู่ 9 ตอน ในตอนนี้)
9.44: Artist lessons : ศิลปินสาธิตการเล่นเพลงต่าง ๆ ของเค้าให้เราได้หัดเล่นตาม (จะมีเพิ่มเรื่อย ๆ ... - อันนี้จ่าจะเจ๋งมาก ถ้ามีเพลงที่เราชอบรวมอยู่ด้วย - ก๊อก)
9.49: สรุปว่าจะมี 3 app ใหม่ใน iLife’09 ราคา 79 เหรียญ สำหรับ single license และ 99 เหรียญสำหรับ family pack และจะมีติดมากับ mac เครื่องใหม่ทุกเครื่อง
9.50: ต่อมา New iWork’ 09!!!
9.51: เริ่มต้นด้วยการสาธิต Keynote ใหม่ Feature ใหม่ Magic Move ให้เรากำหนดจุดเริ่ม และจุดจบของ object ที่เราต้องการจาก slide แล้ว keynote จะคำนวนการเคลื่อนที่ของ object แต่ละ slide ให้เอง (น่าจะประมาณเดียวกับ flash)
9.53: มี transition เก๋ ๆ ใหม่ ๆ มาอีก...
9.55: ต่อมา Pages : new feature = Full screen view สำหรับผู้ที่ต้องการ focus กับงานเขียนที่อยู่ตรงหน้าเพียงอย่างเดียว
9.57: support Mathtype & Endnote สูตรต่าง ๆ ที่พวกนักวิยาศาสตร์ หรือนักคำนวนน่าจะชอบ =) + template ใหม่ ๆ
9.58: Numbers : Categorize by this column สร้างตารางขึ้นมาจากเงื่อนไขที่เรากำหนด และ Function สูตรใหม่ ๆ อีกกว่า 250 สูตร (เย๊.... ใครที่ใช้ Numbers คำนวณ คงจะเริ่มสบายใจได้มากขึ้นแล้ว - ผมเองเป็นต้น) iWork ใหม่ราคา 79เหรียญ กับ 99 เหรียญ เท่าของเดิม และเพิ่มแบบ 49 เหรียญถ้าซื้อพร้อมเครื่อง mac เครื่องใหม่
10.03: new product = Mac Box Set คือ Leopard + iLife + iWork = 169 เหรียญ ใน set เดียวกัน (ประมาณ 5,859 บาท)
10.05: One more thing --- iwork.com เป็น beta สำหรับการแชร์ไฟล์ หรือว่าทำงานเอกสารร่วมกันผ่าน internet
10.05: เริ่ม สาธิต iwork.com ด้วยการแชร์ไฟล์จาก pages ขึ้นไปใน iwork.com พร้อมกับส่ง invitation ไปให้เพื่อน ซึ่งเพิื่อนก็จะเปิดไฟล์นั้นขึ้นมาผ่าน browser แต่มีหน้าตาละม้ายเหมือนกับทำงานบน pages แต่เป็นออนไลน์ (โอวววว) ซึ่งเพื่อนคนนี้ยังสามารถใส่ note, edit ไฟล์เอกสารโดยตรงได้เลย (ประมาณ google doc)
10.09: One more thing: New MacBook Pro 17“ !!! (เป็นอย่างสุดท้ายที่จะถูกคุณ phil พูดถึงในวันนี้ ตามที่เค้าบอกตอนต้น keynote)
10.10: the world lightest, thinest 17” notebook ~ จอภาพความละเอียด 1920x1200, 700:1 contrast ratio, 60% color gamut ที่มากขึ้น
10.13: จอแบบด้าน !!!
10.15: anti-glare option จะมีให้เลือกใน laptop ราคาจ่ายเพิ่ม 50เหรียญ ( ตรงนี้ไม่แน่ใจว่าจะหมายถึง macbook pro ที่ออกมาก่อนหน้านี้หรือเปล่า - update จากในหน้า apple tech spec ตัว anti-glare มีเฉพาะตัว mbp 17“ เท่านั้นครับ)
10.16: spec เพิ่มเติม Mini DisplayPort, USB, FireWire 800, MagSafe up to 8GB of RAM กราฟฟิกของ Nvidia และเลือกใช้ SSD ได้สูงสุด 256GB
10.17:
Battery ที่อยู่ได้นานถึงกว่า 8 ชม. แต่ถอดเปลี่ยนเองไม่ได้ เพราะมีรูปแบบเฉพาะ ที่โดยทั่วไปจะยืนระยะเวลาการใช้งานออกมาได้กว่า 3 เท่า และรองรับรอบการชาร์จได้ 1000 รอบหรือที่อายุการใช้งานประมาณ 5 ปี (โอววววววววววววว - จากปรกติที่ 400 รอบ)
10.19: ระยะเวลาของแบตเตอรี่ใช้งานกราฟฟิกแบบงานเบา =7 ชม. ใช้งานกราฟฟิกการ 9600GT ได้ 8 ชม.
10.23: ราคา standard = 2,799 ที่ cpu 2.66 GHz,Ram= 4GB, HD=320GB เริ่ม ship ปลายเดือนนี้
10.24: One last thing: เริ่มพูดเกี่ยวกับ iTunes ครับ มีเรื่องให้พูดถึง 3 หัวข้อดัวยกัน
10.26: หัวข้อแรก Price เริ่มเกริ่นว่าตอนนี้ iTunes มีขายเพลงอยู่ 2 ราคาคือ .99 เหรียญ กับ 1.29 เหรียญ
10.27: ต่อมา iTunes Plus เริ่มจากวันนี้ เพลง 8 ล้านเพลงจะเป็นเพลงแบบ DRM Free!! และไม่เกินช่วงสิ้นไตรมาสแรก จะเป็น DRM free ที่ 10 ล้านเพลง
10.28 หัวข้อที่ 3... เกี่ยวกับ iTunes และ iPhone the music store over 3G network ! จากแต่เดิม wifi อย่างเดียว ตอนนี้ใช้งานซื้อเพลงผ่าน 3G network ได้แล้ว.. เริ่มจากวันนี้เป็นต้นไป
10.30: Mr. Tony Bennett ขึ้นเวทีเพื่อปิดงาน...
10.30: หมดงาน keynote แล้วครับ.. ขอบคุณที่ติดตามอ่านนะครับ =)

mike's picture
104
keynote จะมีเช้าวันที่ 6

keynote จะมีเช้าวันที่ 6 ที่โน่น ตรงกับคืนวันที่ 6 ในบ้านเราหนะครับ

10285
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับคุณ mike ^^/

artslan's picture
130
"ปล.ถ้าผมไม่หลับไปก่อนในวันงา

"ปล.ถ้าผมไม่หลับไปก่อนในวันงานนะครับ"

อันนี้ผมยอมไม่ได้ครับ คุณ ไมค์ กับ คุณ ก๊อก ต้องนอนดึกเป็นเพื่อนผมด้วย ยิ้มปากกว้าง
10285
เรื่องนี้...

ห้ามกันไม่ได้ครับ ... ถ้าคนจะนอนนี่

แบร่..

little_fuku's picture
703
มาแล้วจ้า

พร้อมไฟลนก้น
แง๊ๆๆ

ตอนนี้กะลังเห่อดีเอสเลยค่ะ
พี่ก๊อกซื้อมาเล่นดัวยกันสิคะ

แบร่..

10285
- -

อย่าเพิ่งสะกิดสิคะ

ใจเย็น ๆ ต้องค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไป สั่งสมความอยากได้ไปก่อนนะตอนนี้ แบร่..

nickoe's picture
4320
ตกลงแล้ว

ซื้อทั้งสองคนเลยเหรอเนี่ย ฮา.......... ได้พวกแล้ว

10285
- -

ไม่ต้องทำหน้าดีใจขนาดนั้น ~

- -a อิจฉานะนี่..

Mixmerize's picture
1480
ดีครับๆ

หวังว่า Keynote ใหม่น่าจะมีอะไรให้เราตะลึงซักเล็กน้อยก็ยังดี
หวังว่าเว๊บแมคมือใหม่คงไม่ล่มนะ (ฮา~)

10285
ไม่ต้องกลัว

ถ้าเวปล่มผมก็กลับไปหลับครับ แบร่..

1480
ไม่ได้ครับๆ

ถ้างั้นพี่ก๊อกคงต้อง Video Conference ผ่าน iChat ซะแล้วล่ะ (ฮา~)

10285
อย่าเลย

เคยลองรายงานสดไปรอบนึงแล้วตอนเปิดตัว macbook รุ่นใหม่เมื่อเดือนตค. ตอนเปิดเวปใหม่ ๆ

พิมพ์น้ิวเป็นระวิงเลย ไม่ได้ chat กับใคร ฮ่า...

1480
มารอจ้า

หวังว่าพี่ก๊อกคงไม่นอนซะนะครับ เหอๆ

10285
พี่ครับ...

มาก่อนเวลาค่อนวัน....

แบบนี้ ผมกดดันนะ

ไปนอนก่อนดีกว่า

ลั่ลล๊าาา.... ~
1480
นอนได้

แต่ต้องตื่นนะพี่ 555+

10285
มาล่ะ

มานั่งเล่นเน็ทอ่านข่าวดูนู่นดูนี่ฆ่าเวลาไปก่อนดีกว่า

กลัวว่านอนแล้วจะตื่นเจ็ดโมงนู่นเลย 5555

ช่วงวันสองวันมานี่ยุ่งมากครับ เลยไม่ได้ตามข่าวเกี่ยวกับ mac เลย เพิ่งจะได้มีเวลามานั่งอ่านอยู่นี่ =)
10285
มาคุยกันก่อน keynote ครับ =)

มาแจมฆ่าเวลากันได้ก่อนงาน keynote ปีนี้ที่จะมีขึ้น

ในกระทู้นี้นะครับ
MaxGuy's picture
5
มารอชมด้วยอีกคนครับ 

มารอชมด้วยอีกคนครับ 

4320
รอ........

ไม่ไหวแล้วครับ ตาจะปิด แอบไม่สบายอีกแล้ว ฮา......... 

ฝากพี่ก๊อกดูแล้วกันครับ 
artslan's picture
130
คุณRandy Ubilosนี่แกเป็นคนคิด

คุณRandy Ubilosนี่แกเป็นคนคิด Adobe Premiere เลยครับเท่าที่ทราบมา

little_fuku's picture
703
ฮ่ะฮ่า

กรี๊ดพี่คริส มาติน จัง ฮ่ะฮ่ะฮ่าาาา
พี่นิกไปซะและ

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

1480
โห

iPhoto ระบบ Faces กับ Garage Band ที่สาธิตวิธีเล่นนี่เจ๋งมากๆ อยากใช้มากเลย~

4320
Garageband

เป็นโปรแกรมที่เจ๋งมากๆครับ 

จากประสบการณ์ ทั้งลองทำ loop เล่นๆไปจนตอนหัดทำ flash ก็ใช้เจ้านี่แหละทำ loop
ยิ่งถ้ามี jampack ล่ะก็ โอยเลือกกันไม่หวาดไม่ไหว

iPhoto '09 ก็แหล่มเหมือนกัน สงสัยได้ idea มาจากกล้องสมัยใหม่
ที่มีระบบ face detect หรือ smile detect ฮา.......

ร้ายจริงๆ
10285
ผมชอบนะ

ตื่นเต้นจริง ๆ เกี่ยวกับการนำเทคโนโลยีที่มีอยู่แล้วมาเรียงเข้าด้วยกันให้ใช้งานได้สมบูรณ์

apple เก่งเรื่องแบบนี้จริง ๆ =)

1480
กรี๊ด 1 รอบ

มี Norah Jones ก็มากะเค้าด้วยยย ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

10285
อย่าเพิ่ง comment กระทู้นี้นะครับ

ไปคุยกันในอีกกระทู้นึงก่อนนะ เดี๋ยวหน้าเวปโหลดไม่เสร็จตอนที่ผมอัพเดท ยิ้ม