Mixmerize's picture
1480
จะมาขอแฮ๊ปล่วงหน้าก่อนครับ พอดีว่าต้องลี้ไปต่างจังหวัด
จะไปแอบแฮ๊ปไว้ที่กระทู้อื่น กลัวว่าจะไม่เข้ากับเนื้อหาในกระทู้
งั้นขออนุญาตเปิดกระทู้ใหม่เลยละกันนะครับ

ขอให้พี่น้องแมคมือใหม่ มีความสุขมากๆ เลิกเป็นมือใหม่เร็วๆและมาช่วยสอนมือใหม่รุ่นต่อไปด้วยเน่อ~
ขอให้แมคมือใหม่ครึกครื้นขึ้นเยอะๆ คนแยะๆนะครับ พี่ก๊อกจะได้ไม่ต้องนั่งเล็งว่าเมื่อไหร่ User จะออนไลน์เกิน 10 คนซะที แบร่..

สุดท้ายแล้ววันเวลาผ่านไปเรื่อยๆ อย่าปล่อยให้มันผ่านไปเฉยๆนะครับ
โดยเฉพาะสาวๆ อย่าฉลองมากจนลืมบำรุงรักษาผิวพรรณ เดี๋ยวเจเนอเรชั่นใหม่มาตีแสกหน้าด้วยคำว่า "ป้า" แล้วจะหาว่าไม่เตือน

Happy New Year คร้าบ~ ยิ้มปากกว้าง

ikok's picture
10285
สวัสดีปีใหม่ครับ ~

ขอให้สุขภาพแข็งแรง มีเงินมีทองใช้ไม้ขาดมือ

หน้าดูอ่อนกว่าวัย ยิ้มปากกว้าง

สวัสดีปีใหม่ครับ มีความสุข /
nickoe's picture
4320
สวัสดีปีใหม่ครับ

ขอให้มีความสุขกันถ้วนหน้าเลยนะครับ ขอให้มีเงินเหลือเก็บเหลือกิน

ได้ดังใจปรารถนาครับ
little_fuku's picture
703
สวัสดีปีใหม่ค่ะ

ขอให้มีความสุขทั้งปีค่ะ

ยิ้ม

10285
นี่แน่ะ

จับขึ้นหน้าแรกเสียเลย ยิ้มปากกว้าง

ni2008_cpf's picture
82
สวัสดีปีใหม่ค่ะ

ขอให้มีความสุขทุกๆคน เดินมางไปไหนก็ขอให้แคล้วคลาดปลอดภัย คิดสิ่งใดขอให้ได้สมหวัง สุขภาพแข็งแรงกันทุกคน.........สวัสดีปีใหม่ค่ะ

MisterT's picture
18
อวยพรจากใจ

สวัสดีปีใหม่ ไชโย +++ 

artslan's picture
130
Happy New Year 2k9 ครับ

Happy New Year 2k9 ครับ  อายุเพื่มไปอีกปีซะแล้วซิ  - - "

10285
- -

อย่าเพิ่งวกเข้าประเด็นนี้สิครับ แบร่..

Nannie's picture
600
หวัดดีปีใหม่คร้า....

สุขสดชื่น สมปรารถนา บุญรักษาทุกท่านนะคะ

1480
โอ้ว

กลับมาแล้วคร้าบ~ ตกใจเลย กระทู้ขึ้นหน้าเว๊บ
ระหว่างอยู่บ้านยายฝึกปรือเล่น DS อย่างเมามันส์ ตอนนี้ติด Pokemon, Zelda และก็ Lost In Blue 2
เดี๋ยวเคลียร์งานเสร็จวันที่ 6 แล้วเดี๋ยวมาขอท้าชน Mario Kart กับพี่นิคนะครับ ฮี่ๆๆ

4320
โลดเลย

ฮา.........ตอนนี้กำลังจะจบ mario ภาค partner in time อยู่ เป็น RPG ครับ 

บอสที่เจออยู่มันตายยากจริงๆ
10285
แหม่...

คุยกันตามประสาคน DS กระหนุงกระหนิงกันนะนี่ ~

ชิชะ

1480
พี่ท่านนี้

ก็ขอเชิญถอย DS แล้วมากระหนุงกระหนิงด้วยกันนะครับ 555+

1480
พี่นิค

เมื่อคืนกับวันนี้ลองต่อ Wi-Fi จาก iMac จะลองเล่น Mario Kart ซะหน่อย แต่มันไม่ได้น่ะครับ
เจอสัญญาณนะ แต่ตอนช่วงTestสัญญาณ ตอนแรกก็ขึ้นเต็มหลอดอยู่ ซักพักมันก็หายเกลี้ยงและก็ต่อไม่ติดน่ะครับ
ลองไปอ่านๆดูในเนต เหมือนต้องตั้งค่าอะไรใน iMac ก่อนรึป่าวครับถึงจะเล่นได้ พี่นิคพอจะรู้มั้ยเอ่ย~

4320
ผมไม่ได้ต่อผ่าน mac ครับ

ผมเข้า wireless ที่บ้านไปเลยครับ อันนี้เลยไม่ทราบ ขอไปหาอ่านก่อนครับ

Edit : ได้คำตอบมาเป็นอย่างนี้ครับ เห็นหลายที่อ้างอิงจากอันนี้เลยคิดว่าน่าจะช่วยได้ครับ
1480
^_^

ขอบคุณครับผม
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองทำดู หวังว่าคงจะได้นะ เหอๆ

1480
ใครก็ได้ช่วยหน่อย

จากที่คุยกับพี่นิคไว้ข้างบนน่ะครับ เลยได้วิธีมา แต่ว่าทำไปแล้วมันติดบรรทัดสุดท้าย ว่าสรุปเค้าให้ทำอะไร
ใครเชี่ยวชาญภาษาและการใช้ Terminal ช่วยแปลให้หน่อยเน่อ~

Open Terminal.app and type ifconfig en1. In the output...
Look for: inet xxx.xxx.xxx.xxx netmask ...
Take note the IP Address (the x's) associated with the first inet (mine was 10.0.2.1; yours may be different).
Type dig. Near the bottom of this output will be SERVER: followed by an IP address. This will be the DNS server you will use for your DS.

อันนี้เป็นส่วนนึง จริงๆมีส่วนต้องปรับใน DS อีก แต่อ่านๆดูแล้วน่าจะทำได้ แต่ใครแปลเต็มได้ก็ขอบคุณครับ (แต่เอาตรงนี้ก่อน ไม่งั้นไปต่อไม่ได้ - -")

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^_^

4320
แปลตามเท่าที่ได้นะครับ

เปิด Terminal แล้วพิมพ์คำว่า ifconfig en1. แล้วก็ enter 

แล้วให้หาชุดตัวเลขแบบนี้ inet xxx.xxx.xxx.xxxnetmask....
จดเลขเหล่านี้ไว้ครับ (คงต้องเอาไปใช้สักอย่าง ตรงนี้ผมเข้าใจว่ามีเลขชุดแบบนี้ที่ขั้นตอนก่อนหน้านี้
ผมไม่ได้อ่านหมดเลยไม่แน่ใจครับ) 
จดเสร็จแล้วให้พิมพ์ dig. ที่ terminal ผลที่ได้จะเป็น SERVER(น่าจะเป็นชื่อ server นะ):เลข IP adress 
จด IP ไว้ครับ ตรงนี้เป็นค่า DNS ที่ต้องเอาไปใส่ที่ DS 

แปลได้ประมาณนี้แหละ
1480
ผลหลังจากที่พิมพ์ Dig

ผลหลังจากที่พิมพ์ Dig มันได้มาเป็นเช่นนี้อะครับ

; <<>> DiG 9.4.2-P2 <<>>
;; global options:  printcmd
;; connection timed out; no servers could be reached
Mixmerize:~ admin$

มิกว่าเลยไม่แน่ใจว่ามันไม่ขึ้น Server รึป่าว
สงสัยอดเล่นแน่เลย - -"

4320
อืม.....

ไม่ทราบว่าต่อเนทยังไงครับ คือเท่าที่ดูเนี่ยมันไม่สามารถต่อกับ server ได้ครับ 

เลยไม่โชว์ IP ที่เราจะใช้ ผมลองดูแล้วของผมปกติครับ ลองตรวจสอบเรื่องของ
network อีกทีครับ
1480
เหอ

เนตหอครับ ส่วนแบบเสียบสาย LAN สงสัยจะอดแล้ว -*-
คงต้องหนีไปหา Wireless ความเร็วไม่แน่ไม่นอนที่คณะซะแล้ว - -"

ขอบคุณครับ

4320
อ่า

คือว่าวิธีที่ให้ไปเนี่ยมันจะใช้ได้ก็ต่อเมื่อ mac เราต่อ net ด้วย lan ครับ

เพราะต้องใช้ airport ต่อกับ ds ผมว่าบางทีอาจจะเป็น server ที่หอครับ
ไว้ว่างๆผมลองให้ดีกว่า