ช่วนแนะนำเกี่ยวกับการรักษาความสะอาด keyboard ให้หน่อยค้าฟฟ

fiew's picture
95
คือพอดีผมอยากจะซื้อ accessory เพิ่มสำหรับปิน keyboard ไม่ให้ฝุ่นเข้าไปประมานนี้อ่าคับ
แต่เห็นเคยมีคนบอกว่าซิลิโคนมันจะอมฝุ่นเอาไว้อ่า
ยังงี้ผมควรจะซื้ออะไรดีหรอคับ

nickoe's picture
4320
ซิลิโคน

มันอมฝุ่นที่ตัวมันครับ
ต้องเอาไปล้างบ้าง
หรือเอาแปรงปัดๆฝุ่นออกไปบ้าง

จริงๆไม่ต้องใช้แล้วเอาแปรงปัดๆ
สองสามวันครั้งก็พอนะครับ

fiew's picture
95
ซื้อ

แล้วซื้อที่ไหนได้บ้างหรอคับ
พอดีเด่วเอาซิลิโคนไปล้างดีกว่า ขี้เกียดนั่งขัด -.-

KungVid's picture
52
ผ้าไมโครไฟเบอร์

ผมใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ของ 3M เช็ดครับ หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์คอม, ตามคาร์ฟู โลตัส โซนอุปกรณ์ทำความสะอาด หรือโซนอุปกรณ์รถยนต์

หรือจะใช้แปรงอย่างคุณ nickoe ก็ได้ครับ แต่แนะนำให้หาที่ขนแปรงนุ่มๆหน่อย หาซื้อได้ตาม iStudio iBeat และร้านขายอุปกรณ์คอมเช่นกันครับ ^_^

ikok's picture
10285
แบบนี้ก็ได้ครับ

ใช้แปรง brush เหมือนที่ปัดหน้าของสาว ๆ อันใหญ่ ๆ อันนึง กับที่เป่าไล่ฝุ่น (ส่วนใหญ่หาซื้อได้คู่กันในชุดทำความสะอาดกล้องครับ) ผมใช้อยู่ครับ ทำความสะอาดได้ดีในระดับนึงเลย ยิ้ม