อยากสอบถามเรื่องพัดลม

hypergeo's picture
21
อยากสอบถามหน่อยว่า พัดลมของ mac pro มันระบายออกด้านบนหรือด้านล่างอ่ะครับ

ถ้าจะใช้พัดลมละบายอากาศ ยี่ห้อไหนดีที่เหมาะ mac pro อ่ะครับ

Nu-eMMa's picture
1837
เอ็มใช้

ใช้พัดลม เป่าจะซ้ายมือ ไปทางขวามือค่ะ ยกเครื่องให้สูงจากพื้นให้ลมสามารถผ่านได้ทั้ง บน - ล่าง
เรื่องยี่ห้อ นี้ อะไรก้อได้ค่ะ แค่พยายามทำให้ ลม เข้าถึง และระบายได้ก้อพอค่ะ รับรองเครื่องไม่ร้อนเลยค่ะ ^0^

เอ็มคิดว่า มันระบาย ทางช่อง คีย์บอร์ด กับ ตรงฝาพับนะค่ะ เพราะเวลาร้อน จับดูจะรู้สึกได้เลยค่ะ

od2504's picture
1077
ผมใช้้แบบพอเพียง แบบนี้

เหมือนหนุ่มเอ็ม
http://www.macmuemai.com/forum/topic/4173#comment-29367

21
ตอนแรกผมใช้ที่เป่าข้างล่างอ่ะ

ตอนแรกผมใช้ที่เป่าข้างล่างอ่ะครับมันจะเป่าขึ้นข้างบน แต่รู้สึกว่าเครื่องร้อนบ่อยมากพัดลมในmacทำงานตลอด พอมาเมื่อวานผมเอา พัดลมตั้งโต๊ะมาเป่าด้านหลัง แล้วไม่ใช้พัดลมเป่าด้านล่างรู้สึกว่า mac ไม่ค่อยร้อนลย ผมเลยงงว่าmac มันระบายอากาศทางไหน แต่รู้สึกว่า เอาพัดลมเป่าด้านหลังนี่ โอเคเลย [เพราะผมใช้ ฮาร์ดเคสรึป่าว]

nickoe's picture
4320
อ่ะ

macbook วัสดุทำจากอลูมิเนียม
ซึ่งไม่ได้จำเป็นกับการใส่ hardcase เลยครับ
เพราะคุณสมบัติของของอลูมิเนียม
ตัวมันเองป้องการรอยขีดข่วนเล็กน้อยได้อยู่แล้ว
โดยเฉพาะถ้าไม่ได้โดนโลหะคมๆมาขูด
และตัวมันเองช่วยระบายความร้อนออกได้ดีมาก

hardcase หรือ ฟิล์มกันรอยต่างๆกลับกลายเป็น
อุปสรรคในการระบายความร้อนครับ

ผมใช้ notepad ก็จริง แต่เพื่อแค่ให้มันยกสูงขึ้น
ก้มทำงานมันปวดคอครับ แล้วเอาพัดลมเป่าด้านข้าง
ให้มี air flow ครับ ทำงานห้องไม่เปิดแอร์
เครื่องยังปกติดีครับ

21
พัดลมเป่าด้านข้างดีก่าเป่าด้า

พัดลมเป่าด้านข้างดีก่าเป่าด้านหลังเหรอครับ

21
บางทีผมก้อใส่นาฬิกาเหล็กอ่ะคร

บางทีผมก้อใส่นาฬิกาเหล็กอ่ะครับ เวลาถือไปไหนมาไหน กลัวมันจะไปขูดก่ะ mbp อ่ะครับ เลยซื้อ hardcase มา

Nu-eMMa's picture
1837
ถอดออกซิค่ะ...

เอ็มก้อใส่พวกนาฬิกา แหวน กำไล เวลาเล่นคอมต้องถอดออก.. หรือไม่อย่างนั้น ก้อเอาผ้าเช็ดจอ มารองเอาไว้ตรงข้อมือวางนะค่ะแต่หลังๆไม่ใส่อารายเลย เพราะมันไม่สะดวกอยู่ละเวลาเล่นคอม พิมเยอะๆจะปวดเมื่อยตามข้อมือ เพราะมันเพิ่มน้ำหนักที่ข้อมือเราด้วยนะค่ะคนที่นั่งหน้าคอมเกือบสิบช่วงโมงอย่างเอ็มเลย เลือกที่จะไม่ใส่ดีกว่าค่ะ ^0^ เพื่อสุขภาพของเราและน้อง Mac ด้วย

od2504's picture
1077
Link ที่ให้ไว้ข้างบน

Link ที่ให้ไว้ข้างบน สมาชิกได้พูดถึงสิ่งที่หนุ่มไฮเปอร์สงสัยไว้แล้ว ลองสละเวลาอ่านดู จะคลายสงสัยได้ครับ

21
เกท ครับ ขอบคุนมากๆๆๆครับ

เกท ครับ ขอบคุนมากๆๆๆครับ