เพิ่งได้เครื่องมาก อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับพวก Protecter หน่อยจ้า

zieiw.chiiezz@gmail.com's picture
3
ฟิล์มติดหน้าจอ ฟิล์มกันรอยรอบตัว ที่ป้องกันคีย์บอร์ด ที่รองมือ กับกระเป๋า

สิ่งเหล่านี้หาได้จากไหนบ้างครับ ขอราคาไม่แพงนะ เพราะที่ศูนย​์ราคาแพงเกิน (เอาเงินไปซื้อเครื่องหมดละ)

ใครพอจะมีที่ดีๆแนะนำหน่อยนะครับ มีความสุข

FolkTrance's picture
130
กันรอยผมไม่มีติดอะไรเลย

กันรอยผมไม่มีติดอะไรเลย ส่วนใหญ่ก็เช็ดออกสบายครับ
ส่วนกระเป๋ากับพวก Sleave case ก็เดินตามห้าง ตาม Fortune ครับ

แต่ส่วนใหญ่ห้างจะราคาเต็มแต่ตัวแทนจำหน่ายจะถูกกว่าครับ เช่น Sleave ราคาที่ iBeat ถูกกว่าของ The mallหรือ Emporium กระเป๋าผมเดินที่ Fortune ครับต่อราคากันได้หน่อย ยิ้มปากกว้าง

od2504's picture
1077
เดี๋ยวนี้ผมเห็นมีขายตามตลาดนั

เดี๋ยวนี้ผมเห็นมีขายตามตลาดนัดด้วยครับ รวมถึง ที่กันรอยรอบตัว (ที่เก็บฝุ่น) และที่ป้องกันคีย์บอร์ด (ที่เพิ่มความร้อนให้เครื่อง) ครบหมดเลยครับ

hundaza's picture
16
ฟิล์มกันรอย ผมติด หน้า หลัง

ฟิล์มกันรอย ผมติด หน้า หลัง ร้านข้างนอก สบายกระเป๋า มาก ๆ เลยครับ แต่ว่าตรงแป้นพิมพ์ซื้อที่ 0 เพราะว่ามันทำมาพอดีเดินหาแล้วไม่มีที่ไหนทำมาเลยครับ มีแต่แบบ ปิดยาวธรรมดา ไม่มีแบบที่พอดีปุ่มเหมือนที่ Apple ทำมา

Adariw's picture
269
ของปอยใช้...

ของปอยใช้แค่...ที่กันรอยคีย์บอร์ด และกระเป๋าค่ะ

ตอนนั้นซื้อของ Moshi 800 บาท..ตอนนี้เป็นพันแล้วมั้ง?
ใช้มาจะปีนึงแล้ว โอเคดีค่ะ ช่วยทำให้แป้นพิมพ์ยังใหม่เหมือนเดิม
แต่ตอนไม่ได้ใช้แป้นพิมพ์ ก็เอาออกให้มันระบายความร้อนบ้าง..
เพราะใช้ตัวนี้ มันกันฝุ่น กันเปื้อนก็จริง..แต่ก็แอบเก็บความร้อนไว้นิดๆอ่ะนะ แห่ะ ๆ 1

แล้วก็กระเป๋า..ตอนนี้ใช้กระเป๋าหนังสีน้ำตาล บางๆ ..ซื้อมาจากฟิวเจอร์รังสิตค่ะ
ราคา 399 ได้... บางและดูดี ช่วยกันรอยได้บ้าง..แต่ข้อเสียก็คือ ไม่ได้กันการกระแทกซักเท่าไร หลอน
ตอนนี้กำลังวางแผนจะซื้อกระเป๋าที่บุหนาๆ เอาไว้ Protect อย่างดี
...เพราะทำซุ่มซ่ามตกไปคราวก่อน ก็เลยกำลังหากระเป๋าบุหนาๆไว้ป้องกันอ่ะคะ แห่ะ ๆ 1

ไม่ได้ซื้อ...
- ฟิล์มติดหน้าจอ ...เพราะใช้งานด้านกราฟิก ถ้าติดฟิล์มนี่ไป มันจะลดความสว่างขอหน้าจอลงค่ะ
หน้าจอ Mac เป็นรอยยากอยู่แล้ว หาผ้าสะอาดๆ มาเช็ดก็ได้ค่ะ

• ฟิล์มกันรอยรอบตัว ...ถ้าติดไปก็ทำให้เครื่องร้อนขึ้น(นิดนึง) แล้วก็ทำให้เครื่องมันดูมันๆ (อาจจะไม่ค่อยสวยเท่าไร)
    ตัวเครื่อง Mac เป็นรอยยากเช่นกันค่ะ หาผ้าสะอาดมาเช็ดๆ รอยก็หายละ
    ..ใช้มา 1 ปีแล้ว รอยขีดข่วนใด ๆ แทบไม่มีเลย อ่ะ แน่นอน
    (ยกเว้นรอยบุบ ที่ทำตกเอง >< )

...ส่วนตัวใช้แบบนี้ค่ะ ยิ้ม
จะซื้อของอะไรมา Protect น้อง Mac ก็ลองศึกษาข้อดีข้อเสียดูดีๆ นะคะ
เพราะราคาอุปกรณ์ต่างๆ ก็ค่อนข้างแพง ถ้าให้แนะนำ..ก็ซื้อ Moshi กันคีย์บอร์ด...กับกระเป๋าดีๆ ซักอันก็ OK แล้วค่ะ
อ่ะ แน่นอน

minemind's picture
3876
ชื่อน่ารักจัง

ชื่อน่ารักจัง

ikok's picture
10285
ผมไม่เคยติดครับ

คิดว่า เขาสวยของเขาอยู่แล้ว และไม่อมความร้อนด้วย

เรื่องฟิลม์กันรอย แรก ๆ เครื่องจะดูสวยดีครับ แต่ใช้ไป จะเริ่มออกสีเหลือง และเริ่มดูไม่งาม

มีสมาชิกมมม. เคยเอารูปเปรียบเทียบเครื่องที่ติดไปแล้ว และไม่ได้ติดมาไว้คู่กัน จนสุดท้ายก็เอาฟิล์มที่ว่าออกเป็นเครื่องเปลือย ๆ ครับ ยิ้ม

http://macmuemai.com/forum/topic/4842

ลองพิจารณาดูนะครับ

zieiw.chiiezz@gmail.com's picture
3
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

สรุปว่าผมติดแค่ฟิล์มกันรอยหน้าจอ เพราะใช้เขียนโปรแกรม คงไม่ซีเรียสเรื่องสี + เพื่อนชอบจิ้ม
แล้วก้ใส่ soft case + เป้ของtoshiba พันนิดๆ(ลดราคา)
พวกกันรอยรอบเครื่อง ไปดูที่ istudio มามีแต่รายเคฟล่า เลยไม่ติดละเปลือยๆ ใส่ softcase ดีกว่า มีความสุข
พวก palm ของ moshi นี่ใครใช้บ้างครับ อยากรู้ข้อดีข้อเสียของมันแบบลึกๆ มีความสุข เพราะแพงเหลืิอเกิน ซิลิโคนธรรมดาๆขายเป็นพัน

3
ถามอีกเรื่องครับ

ถามอีกเรื่องครับ เครื่องมันไม่มีช่องระบายความร้อนเลย เล่นข้างนอกร้อนมากๆๆๆๆ ร้อนจนจับไม่ได้เลยอ่ะ ตรงแกนหมุนสีดำ (mbp)
มันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ? เวลา render อะไรซักอย่าง พัดลมหมุน 6200+ ตกใจเรย T^T

FolkTrance's picture
130
มันระบาย

มันระบาย ยิ้ม อากาศร้อนๆออกที่บานพับครับ ลองเปิดบานพับจอแล้วลองมองๆจะเห็นช่องระบายอากาศครับ ยิ้ม

โดยมันจะดูดอากาศเข้าที่ทาง Key board อีกทีครับ

ใช้นอกพื้นที่ไม่มีแอร์ก็ร้อนหน่อยละครับ เป็นไปได้นัดทำงานหรือคุยงานก็หาร้านกาแฟเย็นๆนั้งทำงานดีกว่าครับ