ใช้แม็คมือใหม่สุดๆค่ะ ใครก็ได้แนะนำหน่อย

nenenaja's picture
23
ช่วยแนะนำวิธีการใช้งานเบื้องต้นให้หน่อยค่ะ เช่น การปรับสีของหน้าจอ ความสว่างเท่าไหนถึงจะพอดี ทำงานออกแบบด้วยอ่ะ แบบว่าสีที่แสดงบนหน้าจอกะงานที่สั่งปริ้นออกมามันคนละเฉดกันเลยอ่ะต่างกันเยอะมาก เรื่องความสว่างที่เห็นงานในหน้าจอมันก้อสวยงามดีอ่ะค่ะ พอปริ้นออกมางานมืดทึบมากเลย(อ่อปริ้นออกทั้งเครื่องเลเซอร์และโรงพิมพ์ด้วยอ่ะค่ะ)จะเซ็ทการใช้งานยังไงให้มันพอดีกันกะงานปริ้นอ่ะคะ แล้วก้อยังมีเรื่องการเช็คดูขนาดต่างๆในฮาร์ดดิสอ่ะค่ะ เรื่องของตัวสแกนไวรัส แล้วก้อยังมีเรื่องของโปรแกรมแชทเอมเอสเอนอ่ะค่ะ ที่ตอนนี้มีตัวใหม่มาแต่ว่าดาวน์โหลดไม่ได้ แฮ่ะที่จิงยังมีเรื่องอื่นที่สงสัยอีกเยอะเลยค่ะ ยังไงใครก็ได้ช่วยแนะนำการใช้งานอย่างถูกต้องให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ikok's picture
10285
สวัสดีครับ

ก่อนอื่น ยินดีต้อนรับนะครับ มีความสุข /

ตอบคำถามเป็นข้อ ๆ ตามนี้นะครับ

เรื่องความสว่างหน้าจอ
- อันนี้แล้วแต่ความสบายตา ปรับเอาที่ไม่สว่างเกินไป หรือมืดเกินไปจนเมื่อยตาเวลาใช้ไปนาน ๆ นะครับ อย่างของผมก็ใช้ไป ปรับไปเหมือนกัน ตามแต่สภาพแสงที่จะมี

เรื่องปรินท์งานไม่ตรงกับหน้าจอ
- ถ้าเป็นแค่ความสว่างของหน้าจอ กับความสว่างของภาพออกมาไม่เท่ากัน ก็ให้ลองปรับหน้าจอลงมาที่ความสว่างเท่ากับงานปรินท์น่าจะช่วยได้บ้างนะครับ

- แต่ถ้าสีไม่ตรงกัน อันนี้เรื่องยาวนิดนึง จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับ color profile และการ calibrate หน้าจอ + เครื่องพิมพ์ .. ไม่ทราบว่าทำตรงนี้มาบ้างหรือยังครับ?

วิธีเชคดูขนาดของไฟล์ใน Harddisk
- ลองเข้าไปดูที่หน้านี้นะครับ แล้วลองดูหัวข้อ System & Utilities แล้วดูโปรแกรมที่ชื่อว่า Disk Inventory X นะครับ รายละเอียดวิธีใช้งานคร่าว ๆ ผมเขียนเอาไว้แล้ว ลองดูนะ

โปรแกรม chat
- จาก link ที่ให้ไว้ด้านบน ลองโหลดโปรแกรม Adium มาใช้แทน MSN นะครับ วิธีใช้งานและติดตั้งแบบละเอียด ผมเขียนเอาไว้แล้ว ใน link นี้ครับ

ตัว scan virus 
- ถ้าไม่ได้ทำงานร่วมกับ windows pc เครื่องอื่น ยังไม่จำเป็นครับ แต่จะเอาไว้ให้สบายใจก่อนก็ได้ ลองเข้าไปดูที่นี่ครับ เป็นตัว scan virus บน os x และฟรีครับ =)
23
ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวจะอ่านที่แนะนำมาดูก่อนนะคะ พอดีตอนนี้อยุ่บ้านใช้เครื่องพีซีน่ะค่ะ เลยนึกภาพการทำงานบนแม๊คยังไม่ออก แต่เรื่องของการปรับค่าสีของจอกับเครื่องพิมพ์ยังไม่ได้ลองทำเลยค่ะ จะลองไปทำดูก่อน ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะมาแจ้งอีกทีนะคะ

nickoe's picture
4320
ปรับสีจออย่าปรับด้วยตาครับ

ถ้าจะปรับกันจริงๆเนี่ยควรหาตัว calibrate จะดีกว่าครับ

ตาคนเราไม่แน่นอน ผลที่ได้ออกมาจะเพี้ยนมากน้อยไม่เท่ากันครับ

ราคาสนนก็ตก ถูกสุดๆที่ผมเคยเห็นก็สัก 5000 ได้ครับ
(ยังไม่ได้ซื้อเหมือนกัน ฮา...) ทุกวันนี้ปรับด้วยตา สีแดงเข้มกว่าของจริง

อีกวิธีคือ คิดว่าที่ที่ทำงานน่าจะมี pantone อยู่แล้ว (เห็นว่าทำงานออกแบบนะ)
ใช้ pantone ไกด์สีไปก่อนครับ ช่วยได้เยอะเหมือนกันสำหรับคนยังไม่มีทุน

ปล.ถ้าจะลอง calibrate เอง ก็ได้นะครับ แต่ต้องรอสัก 20-45 นาทีเป็นต้นไปหลังเปิดเครื่อง
เพราะช่วงแรกที่เปิดเครื่องหน้าจอจะยังทำงานไม่เต็มที่ครับ โดยเฉพาะจอ LCD 
ถ้าลองสังเกตดู ตอนเปิดเครื่องมาแรกๆ สีจะมืดกว่าปกตินิดนึงครับ
ใช้ไปสักพักจะเริ่มเข้าที่ละ ลองดูครับ
10285
ตามนี้เลยครับ =)

มือกราฟฟิกมาเองแล้ว ~ 

ยิ้มปากกว้าง
10285
ลองดูเรื่อง

color management ดูนะครับ ถ้าทำงานเกี่ยวกับกราฟฟิกที่จริงจังกับการ print และเรื่องสีมาก ๆ ให้ลองดูตรงนี้คู่กันไปด้วย

คิดว่าน่าจะหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ทได้ไม่ยากแล้วครับ

ลองดูนะคะ =)
4320
อ่อ

มีอีกอย่างเรื่องสีไม่ตรง อันนี้เป็น character ของ printer แต่ละยี่ห้อด้วยครับ

แต่อย่าไปสนใจตรงนี้มาก เครื่อง calibrate printer แพงมากครับ หลักหมื่นเลย
แล้ว printer ที่สามารถ calabrate ได้เนี่ยราคาไม่ต่ำกว่าตัว calabrate เลยครับ

ดังนั้นเรื่องสี อย่าไปซีเรียสจะเอาเป๊ะๆครับ 
ในกรณีโรงพิมพ์จะต้องมีการพรูฟสีก่อนด้วย สมัยนี้มี digital proof แล้ว ราคาไม่แพงครับ
สีตรงประมาณ 85-95% แล้วแต่โรงพิมพ์(อาจจะมีดีกว่านี้แต่น่าจะแพงอยู่) แล้วก็มาปรับสีอีกทีครับ

รู้สึกจะเฉพาะทางไปรึเปล่าเนี่ย ฮา.......... 
23
มีปัญหาเรื่องเส้นขึ้นบนหน้าจอแม๊ค

นึกขึ้นได้อีกเรื่องค่ะ คือว่าเวลาที่เปิดเครื่องแม๊คขึ้นมามันจะมีเส้นปรากฎขึ้นมา จนกระทั่งปิดเครื่องเส้นนี้ก็จะหายไป มันจะอยู่ตลอดเวลาอ่ะค่ะตั้งแต่เปิด รบกวนสายตาการทำงานมาก ตอนแรกที่เห็นขึ้นมาแค่ 1 เส้น แต่ตอนนี้เพิ่มขึ้นมาเป็น 3 เส้น เส้นนึงก็สีนึงสามเส้นก้อสามสี เครื่องนี้มีอายุการใช้งานมาประมาณ2ปี ไม่รู้ว่าจะเป็นปัญหาที่ตัวฮาร์ทแวร์หรือว่าซอฟแวร์ค่ะ คิดว่าต้นๆปีหน้าจะเอาไปให้ร้านเช็คดูอาการหน่อย กัวว่าจอมันจะเสียแล้วซ่อมไม่ได้ มีใครเคยพบอาการของเครื่องผิดปรกติแบบนี้มั่งป่าวคะ อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรเครื่องถึงได้เป็นแบบนี้อ่ะค่ะ

4320
อาการนี้

hardware ครับ หน้าจอมีปัญหา ไม่ก็การ์ดจอเริ่มจะไป

ยังไงขอรุ่นและก็ปีด้วยครับ เพราะ macbook pro รุ่นก่อนปี 2008 นั่นเห็นว่ามีปัญหาเรื่องการ์ดจอ
(รวมถึงตัวที่ผมกำลัพิมพ์อยู่เนี่ย เฮ่อ) แต่เท่าที่เค้าบ่นๆกันจะไม่ใช่มีเส้นที่จอครับ
แต่เป็นภาพล้มซะมากกว่า 

น่าจะเป็นที่จอมากกว่าครับ ถ้ามี apple care ก็เคลมโลด ถ้าไม่มี ค่าเปลี่ยนจอบางรุ่นเกือบได้
ครึ่งนึงของเครื่องใหม่ครับ T-T (อ๊ะ ที่ทำงานจ่ายนี่ เหอๆ)
10285
แหม่...

มือกราฟฟิกคุยกัน =)

ไม่เฉพาะทางหรอกครับ ดีเสียอีก เป็นข้อมูลสำหรับ user ท่านอื่นด้วย ^o^ /
4320
ผมไม่ใช่มือกราฟฟิก

ผมมันจับฉ่ายครับ ฮ่าๆๆๆ ทำอะไรได้ก็ทำครับ เป็น super เป็ด ฮา.......

10285
- -

เป็น super เป็ด ...

คิดได้ยังไงนี่ ฮ่า...  หัวเราะร่วน

little_fuku's picture
703
ก๊าบ ก๊าบ

พี่นิกคิดได้ไง  หัวเราะร่วน

10285
- -

อารมณ์ดีแบบนี้ thesis เสร็จแล้วหรือยังคะ?

แบร่..
703
ยังค่ะ

ไม่ใช่ยังไม่เสร็จ แต่ยังไม่เริ่ม
เอ่อ นอกจากจะมาวิธีทำความสะอาด Mac แล้วมีวิธีทำความสะอาดตัวขี้เกียจไหมคะ?

แจ่ม

4320
มันเป็นคำนิยามของ

เด็กโปรดัก มหาลัยเราครับพี่ก๊อก รุ่นหลังๆจะเริ่มเรียกตัวเองแบบนี้แล้ว

ฮา........ เพราะมันต้องทำทุกอย่างจริงๆ
10285
ผมชอบนะ

ชอบกินก๋วยเตี๋ยวเป็ดด้วย ~ 

จำได้ว่าที่โรงอาหารในม. มีร้านนึงอร่อยมั่ก ๆ 

ปล.ชักจะออกนอกเรื่องแฮะ แบร่..
4320
โรงอาหารกลางหรือใต้หอครับ

จำได้ว่าโรงอาหารกลางหลังพระศรีนะ มีอาหารญี่ปุ่นแบบ low cost แต่เยอะและอร่อยด้วย

ว่าแต่พี่ก๊อกเห็นตึกหนึ่งมหาลัยเรายังครับ
10285
เค้าว่า

ตึก 1 สร้างไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ สร้างทีไร ฟ้าผ่าทุกที - -

ปล. โรงอาหารกลางล่ะ ที่เป็นทรงพีรามิดน่ะ 
4320
เสร็จแล้วครับ

เห็นว่าที่สร้างไม่เสร็จเนี่ยเพราะเงาตึกแบบเก่าไปทับพระศรีครับ

เลยสร้างไม่เสร็จ แล้วก็แก้เคล็ดหลายอย่างมากมาย
ออกแบบใหม่แก้เคล็ดเรียบร้อย เสร็จมาได้สามปีแล้วครับ
10285
- -

โห... 

ผมยังไม่เคยเห็นเลย เอาไว้ว่าจะกลับไปดูคราวนี้เสียหน่อยดีกว่า ~
23
โทษด้วยนะคะมีปัญหาเยอะไปหน่อย

โทษด้วยนะคะมีปัญหาเยอะไปหน่อย แบบว่ามันอัดอั้นไว้นานอ่ะค่ะ

10285
ไม่เป็นไรเจ้าค่ะ

ไม่ต้องขอโทษหรอกค่ะ 

การที่ไม่รู้ หรือว่าเจอปัญหา นั่นไม่ใช่เรื่องผิด อย่าคิดมากเลยค่า~
23
โหจิงดิ่ค่ะ แพงขนาดนั้นเลยเหอ

โหจิงดิ่ค่ะ แพงขนาดนั้นเลยเหอ เป็น imac อ่ะคะแบบตั้งโต๊ะอ่ะ ซื้อเมื่อต้นปี 2006
คร่าวก้อประมาณนี้อ่ะค่ะ (กัวเค้าจะว่าเข้ามาแล้วก้อทำเครื่องเค้าพังง่ะ ฮือๆ กำรับช่วงต่อพอดี)

10285
ไม่ต้องกลัวครับ

ลองไปถามทางบริษัทว่าเครื่องมีประกันหรือเปล่า? ดูก่อน

ของซื้อมาใช้งาน ยังไงมันต้องมีเสียเข้าสักวันครับ ยิ้ม

อย่ากังวลไป มีอะไรให้รีบแก้ไขแต่เน่ิน ๆ ดีกว่าปล่อยเอาไว้จนทำงานไม่ได้ ตรงนั้นบริษัทจะเสียหายหนักกว่าที่เป็นอยู่ .. ผมคิดว่าไม่มีเจ้าของบริษัทคนไหนอยากทราบเอาตอนสายไปแล้วน่ะครับ =) 

แจ้งเค้าแต่เนิ่น ๆ นะ
4320
ไม่ต้องกลัวครับ

เราก็บอกว่าเราทำงานปกติของเราแล้วสังเกตเห็นเท่านั้นเอง เราเพิ่งเข้ามาทำงาน

ดังนั่นมันน่าจะเกิดก่อน ที่คุณ nenenaja เข้าบริษัทอีกครับ(ความเห็นส่วนตัว)
ลองบอกเจ้านายดูว่าขอส่งซ่อมได้รึเปล่า ให้ที่ศูนย์ประเมินราคาให้ก่อนครับ
เช็คประกันด้วย
Mixmerize's picture
1480
ขอมาแจมด้วย

แต่ไม่รู้จะตอบอะไรดีครับ เพราะ มมม(แมคมือใหม่) เหมือนกัน (ฮา~)
ทำไมวันนี้มาครึกครื้นกันตอนดึกครับเนี่ย คนออนตั้ง 7 คนแน่ะ เหอๆ

23
โอเคค่ะ ขอบคุณค่ะที่แนะนำมา

โอเคค่ะ ขอบคุณค่ะที่แนะนำมา ฮ่ะะลองไปถามๆมาแล้วค่ะเค้าบอกว่าหมดประกันไปแระ แหะๆแล้วก้อคิดว่าไม่สายหรอกค่ะแค่เยนๆใกล้ค่ำน่ะ

10285
นั่นสิ

สงสัยคนเวปนี้จะเป็นคนนอนดึกนะ เท่าที่สังเกต

ไป ๆ มา ๆ คึกครื้นกันหลัง 5 ทุ่มนะนี่วันนี้ มีความสุข /
703
เย่

มีคนอู้ทำธีซีสเป็นเพื่อนและ

หัวเราะร่วน

10285
เดี๋ยวไม่จบกันนะคะ

• -
อย่าอู้สิ 

เอาไว้เริ่มวันที่  2 นู่นเลยทีเดียว ตื่นเต้นดีนา...  หัวเราะร่วน
4320
ตอนทำ thesis

เกือบคร่าชีวิตผมไปด้วย

ทำงานติดต่อกันแทบไม่ได้นอน ขับรถตก motor way ครับ 
ดีว่าตอนนั้นไม่ได้ขับเร็ว ไม่งั้นไม่จบแน่
10285
โห...

ตกแบบในหนังเลยเหรอ?

4320
เอ่อ...

ไม่ถึงขนาดนั้นครับ ไม่งั้นคงไม่ได้มาคุยกับพี่ตรงนี้หรอกครับ ฮา...........

เป็นข้อเตือนใจครับว่า พักผ่อนซะบ้าง ฮา.......
23
ยังมีคำถามอีกเพียบเลยค่ะ

ไว้จะเข้ามาถามใหม่นะคะ (จะรีบถามก่อนจะไม่ได้ใช้หนะ ไม่ได้เซงเปดอย่างเดียวนะคะ ได้ศัพท์ใหม่แระ เซงซุปเปอร์เป็ดเรยหละ  ฮะฮะะะย๊อเย่นค่ะ)

10285
ค่า~

ถามมาได้ค่ะ ส่วนจะตอบได้หรือไม่นั้น...

ก็เรื่องนึงนะคะ แบร่..
4320
รู้สึกว่า

กระทู้สมาชิกใหม่จะได้รับความสนใจเป็นพิเศษ ฮา.........

แต่นอกเรื่องกันซะเยอะเลย ออกทะเลไปละ 

หมดกัน 1

1480
ดีครับ

ครึกครื้นดี หวังว่าที่พี่ก๊อกบอกคนยังออนไม่ถึง 10 คน คงจะทะลุหลักหน่วยได้ในเร็ววันนะครับ

10285
^o^ /

สมพรปากก๊าบบบบ ~

4320
วันนั้น

ออนเป็นร้อย ตกใจกันสองคนกะพี่ก๊อก

ที่ไหนได้ bot ของ google ฮา...........
10285
จริง ๆ

เป็นพันครับ ผมแอบ cap เก็บเอาไว้ อาย

1480
อืมม

พูดถึงค่าสีเนี่ย นานมาแล้วผมลองไปปรับไปกดเล่นดูตรง Color Setting ใน Illustrator ครับ ได้ค่าหน้าตาประมาณนี้

ผมก็เลยลองเลือก Working Space RGB เป็น Monitor iMac ครับ
แล้วพึ่งมาสะอึกว่า ถ้าปรับอย่างงี้แล้วตอนทำงานแล้วไป Print ที่ร้านสีมันจะเพี้ยนมั้ย
แล้วมันมีพื้นฐานของค่าสีที่ปรับแต่งในโปรแกรม Adobe มั้ยครับ (แบบOriginalตั้งแต่ตอนลงน่ะครับ)
เพราะรู้สึกว่าผมก็ไปปรับไอตรง CMYK เหมือนกัน เวลาเปิดไฟล์เก่าแล้วมันชอบขึ้นมาบอกให้ Convert Color Setting หรืออะไรเนี่ยมั้ย

10285
เรื่องนี้ว่ากันยาวมากนะ

แต่เอาคร่าว ๆ คือ ให้ดูจากผลลัพท์ที่เราต้องการจะเอาไปใช้เป็นเกณฑ์

เช่น ถ้าต้องการเอาเข้าโรงพิมพ์แบบ CMYK ก็ให้ทำ workflow ทั้งหมดเป็น CMYK
แต่ถ้าเอาแค่ส่งภาพเข้าเวปเป็น sRGB ก็ให้ทำ workflow ทั้งหมดเป็น sRGB ครับ

23
ค่าสีที่ปรับไว้ใน Color

ค่าสีที่ปรับไว้ใน Color Setting ใน Illustrator ก็แบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่ปริ้นออกมาค่อนข้างเพี้ยนอย่างที่บอก ไม่รุ้ว่าตรงส่วนของการปรับแสงในหน้าจอถ้าสว่างเกินไปมันอาจจะหลอกตาซึ่งความจิงแล้วสีของงานที่ออกมาจากเครื่องปริ้นมันอาจจะตรงกับสีงานในจอใก็ได้

23
อีกอย่างก้อลองปรับ Color

อีกอย่างก้อลองปรับ Color Setting ใน Illustrator ในหมวดสี  RGB และ CMYK ที่มีให้เลือกในรูปแบบการปริ้นสีในลักษณะต่างงๆก้อลองปรับดูหลายๆอย่าง ผลการปริ้นออกมาก็คือสีมันจะออกมาไม่เหมือนกันแล้วแต่เราจะกำหนด ถ้าเป็นการทำงานใหหมวด RGB การเซ็ทตามค่าที่นำมาให้ดูก็ถือว่าใกล้เคียงกับงานมากที่สุด บอกตามประสบการณ์นะคะ

1480
ขอบคุณมากครับ

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว
ว่าแต่คุณ nenenaja ทำงานอยู่ใช่มั้ยครับ
รบกวนตอบแบบสอบถามในกระทู้นี้ให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ แหะๆ

http://www.macmuemai.com/forum/topic/602

ว่างๆทำให้ผมหน่อย จะขอบพระคุณรุนช่องมากๆเลยครับ แห่ะ ๆ 1