ช่วยเลือกหน่อยค่ะว่า Freeware web design for mac อันไหน ดีทีสุด !!!

Bluemirror's picture
56
หรือใครมีตัวเลือกดีๆ ก็นำเสนอได้นะคะ มีเยอะ จนเลือกไม่ถูก
เอาเฉพาะ freeware นะคะ ไม่เอา crack, shareware, trial

1. KompoZer
  2. Amaya
  3. SeaMonkey
  4. Nvu
nickoe's picture
4320
ลอง

iWeb ดูมั๊ยครับ
มีมาในชุด iLife ที่มากับเครื่องอยู่แล้ว

56
อืม...

iWeb มันต้อง sync ผ่าน mobileme ไหมคะ?

ส่วนตัว ไม่ได้ใช้ mobileme

nickoe's picture
4320
ก็็็็็็

สามารถ export ไป upload ที่อื่นได้ครับ
แล้วถ้าจำไม่ผิด version ล่าสุดสามารถ upload
ไปที่ไหนโดยตรงได้แล้วครับ

56
จะลองศึกษาดู ตอนแรก

จะลองศึกษาดู ตอนแรก ก็คิดอยากใช้ตัวนี้เหมือนกัน

แต่เห็นมันยุ่งยาก เลยไม่ได้สนใจอีก

prolang's picture
116
Nvu

Nvu กับ Kompozer เป็นโปรแกรมเดียวกันคับ
โดย Nvu เป็นโปรแกรมที่มีมาก่อน และ Kompozer เป็นโปรแกรมที่พัฒนาแยกออกมาคับ
ดังนั้นใช้ Nvu น่าจะดีกว่าเพราะมี version ใหม่กว่า
ส่วนโปรแกรมอื่นยังไม่เคยลองเล่นคับ มีความสุข

FolkTrance's picture
130
ถามมั้งครับ Dreamweaver

ถามมั้งครับ

Dreamweaver นี่ถือว่าการใช้งาน OK ไหมครับ

ผมลองใช้หลายครั้งการแสดงผลมันชอบต่างกับ Browser ที่ผมลอง (เหมือนจะเอ๋อๆหน่อยอ่ะครับ)

อยากลองตัวอื่นๆบ้างที่แสดงผลเที่ยงตรงและมี Intellisense ที่ดีช่วยในการเขียนพวก HTML,CSS,Javascripe, และภาษาscripe ฝั่ง server อ่ะครับ ยิ้มปากกว้าง

56
เคยใช้ dreavweaver 8.0 สำหรับวินโดว์ค่ะ

ถือว่าใช้ได้ แต่ศึกษายังไม่ถ่องแท้มาก

เพราะเรียนเอง น่าจะใช้ฟังชั่นต่างๆ ยังไม่ครบด้วยซ้ำ

ตอนนั้นเลือกใช้ htlm แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนเป็น php

และ อยากสร้างเวป ในแมค

ikok's picture
10285
อยากทำเว็บประเภทไหนครับ?

เป็นเว็บส่วนตัวหรือว่าเพื่อการค้าทำเป็นอาชีพครับ?

56
เวปส่วนตัว ประมาณว่า

เวปส่วนตัว ประมาณว่า ไปเที่ยวที่นั่นที่นี่ แล้วเก็บมาเล่า
ตอนนี้ มีแล้ว ที่สร้างจากdreamweaver แต่ไม่ได้อัพเดตมานานกว่า สามปีแล้ว
เมื่อกี้เข้าไปดูที่ iweb น่ารักดี แต่หน้าตา เหมือนจะเป็นบล็อคมากกว่า
แต่เราก็ตกแต่งได้

Nu-eMMa's picture
1837
เว็บประเภท บล๊อก ส่วนตัว

ถ้าเป่นเอ็มจะเลือกเล่น CMS และเลือกใช้เทมเพจเว็บแบบง่ายไม่สับสน เพราะจะสะดวกเวลาอัพเดตข่าวสาร ^-^ น่าตาก้อเรียบๆน่ารักดูดี นะค่ะ

ปล. KompoZer
Amaya
SeaMonkey
Nvu

เอ็มไม่รู้จักซักโปรแกรมเลย 555 ขนาดทำเว็บแต่ไม่รู้จักเลย อิอิ จะลองเข้าไปดูนะค่ะ

ภาษา HTML,CSS,Javascripe, และ ภาษาscripe ถ้าได้ภาษาและแน่นจิง ไม่จำเป่นต้องใช้โปรแกรมอะไรช่วยเลยค่ะ
เขียนเพียวและรัน แสดงผลเลยค่ะ ^0^