ช่วยหน่อยนะครับ แหะๆ

Secret Best's picture
15
แบ่งเป็นข้อ ๆ นะครับ

๑. ผมอยากรู้ว่า ถ้าเกิดผมลบแล้วแบ่ง partition ใหม่ หลาย ๆ รอบ อะครับ ฮาร์ดดิสก์จะเป็นอะไรไหมครับ แหะๆ
๒. ผมลง พาราเรล แล้ว ตอนเข้าโปรแกรมเตือนว่าอย่างนี้อะครับ คืออะไรหรอครับผม
A file or device required for the operation of CD/DVD 1 does not exist or is used by another process, or you have no permission to access it. The virtual machine will continue running, but the device will be disconnected.
๓. พอผมเข้าไปใน พาราเรล หลังจากคลิกคำถามด้านบนแล้วอะครับ จะขึ้นแบบนี้อีกอะครับ
You will need to reactivate Windows and Microsoft Office. Do not change the virtual machine configuration without necessity as it may require another reactivation.

ปล.ข้อที่สามถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนี่คือให้ activate windows และ microsoft offfice ใช่ไหมครับ แล้วจะเข้าไป แอคทีเวท ได้ที่ไหนอะครับในวินโดว์พาราเรล

อีกคำถามครับ เราแบ่งพาดิชั้น เป็นบูทแคมป์ แล้วในดิสของ mac อะครับเราแบ่งครึ่งเพื่อเป็นที่เก็บข้อมูลได้ไหมอะครับ ทั้งหมดก็จะเป็นสามพาดิชั้นอะครับ

ขอบคุณมากครับผม

pippo's picture
2469
ตอบ

ข้อ 1 ไม่เป็นไรครับ ผมว่าจะเบื่อ Backup และลงโปรแกรมใหม่หลายๆ รอบซะก่อน HDD จะพัง

ข้อ 2 ข้อตวามนั้นเตือนประมาณว่า มีไฟล์หรืออุปกรณ์บางตัวที่ต้องใช้ CD/DVD แต่ CD/DVD ถูกใช้งานจาก Process อื่นอยู่ หรือถูกกำหนดสิทธิ์ในการใช้งาน ถ้าใช้งานต่อไปก็ไม่สามารถใช้งาน CD/DVD ได้ (อันนี้ผมไม่เคยเจอนะ)

ข้อ 3 Windows และ Microsoft Office เคย Activate ไปแล้วหรือเปล่าครับ และจากเครื่องนี้ หรือเครื่องตัวอื่น (อันนี้ก็ไม่เคยเจอนะ)

ส่วนที่ถามว่า "แล้วจะเข้าไป แอคทีเวท ได้ที่ไหนอะครับในวินโดว์พาราเรล" ถ้าเราตั้ง Share Network ไว้ใน Parallels Desktop เราสามารถใช้ IE ใน Windows เข้าเน็ตไป Activate ได้เลยครับ

สุดท้าย ถ้าจะแบ่ง 3 Partition ต้องไม่อาศัย Boot Camp ให้ใช้แผ่น OS X ทำการแบ่ง Partition ตั้งแต่แรกก่อนลง OS ทั้งหมดเลย

• Partition 1 ลง Mac OS X ต้อง Format เป็น Mac OS Extended (Journaled) แล้วลง Mac OS X ให้เรียบร้อย
  • Partition 2 ลง Windows ต้อง Format เป็น MS-DOS (FAT) แล้วค่อยใช้แผ่น Windows OS Format เป็น NTFS อีกทีแล้วลง Windows OS
  • Partition 3 ใช้เก็บงาน ต้อง Format MS-DOS (FAT) เพื่อให้ทั้งฝั่ง Windows และ Mac สามารถเห็นหรือใช้ร่วมกันได้
Secret Best's picture
15
สุดท้าย ถ้าจะแบ่ง 3 Partition

สุดท้าย ถ้าจะแบ่ง 3 Partition ต้องไม่อาศัย Boot Camp ให้ใช้แผ่น OS X ทำการแบ่ง Partition ตั้งแต่แรกก่อนลง OS ทั้งหมดเลย

ถ้าเกิดผมใช้ boot camp แล้วแบ่งฮาร์ดดิสที่เหลือในฝั่ง mac ไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ แหะๆ

pippo's picture
2469
ลองทำเลยครับ

จะได้คำตอบด้วยตัวเอง เพราะผมไม่เคยทำ

แต่คิดว่าไม่น่าจะได้นะ (อันนี้เดา)

minemind's picture
3876
มันจะลำบากเวลา จะ restore

มันจะลำบากเวลา จะ restore เอาพื้นที่ที่ไม่ใช้คืน Macintosh HD ในภายหลังนะ