มีวิธีไหนจะทราบได้ว่าคนในวงแลนของเรากำลังใช้อินเตอร์เน็ตโหลดข้อมูลอยู่ครับ

Error404's picture
1
ก่อนอื่นขอเล่าปัญหาก่อนครับ เนื่องจากพยายามจำกัดความและเซิร์ชหาข้อมูลแต่ก็ยังไม่เจอครับ

ึคือผมใช้ไวเลสเราท์เตอร์แชร์อินเตอร์ในบ้านระหว่างสองห้องครับ(พ่อและผม)
บางทีเวลาพ่อใช้โหลดข้อมูลอะไร(ชอบดูหนังใน Vimeo)ผมจะสังเกตจากไฟที่เราท์เตอร์กระพริบครับ
ผมก็จะหลีกเลี่ยงการโหลดข้อมูลหนักๆ เช่น โหลดบิท เพื่อให้พ่อได้ใช้งานสะดวก

ปัญหาคือ เราท์เตอร์เก่าเสียและได้เปลี่ยนมาใช้ Belkin
ซึ่งมันไม่มีไฟบอกสถานะใดๆนอกจาก ไฟสีเขียวดวงเดียว คือ ไฟ Internet

อยากถามว่า มี Widget หรือ โปรแกรมไหนใช้ในการตรวจเช็คได้บ้างครับ อยากรู้แค่โหลดอะไรอยู่หรือปล่าวแค่นั้น
นะครับ