ปัญหา Invisible Shield กับ Mac Book Air (2010)

aeroroach's picture
47
อันนี้เป็นปัญหาจากเพื่อนผมครับ แต่เห็นว่าน่าจะเป็นสาระดีเลยอยากมาแชร์และถามไถ่ทุกคน
เพื่อนผมซื้อ MBA 13"(2010) และติด Invisible Shield รอบเครื่อง ไม่ได้ติด cover ที่ keyboard นะครับ
มันก็นั่งเล่น MBA ไปยาวๆสักพักนึง เครื่อง Shut Down ตัวเอง ทั้งๆที่แบตก็ไม่ได้เหลือน้อย
เปิดยังไงก็ไม่ติด และพบว่า ตัว MBA ร้อนมากๆ
จึงได้ลองถอด Invisible Shield ออกทิ้งไว้แป๊บนึงให้พอหายร้อน ก็ใช้งานได้ต่อยาวๆไม่ผิดปกติ

ไม่รู้ว่าจะเป็นปัญหาที่ Mac Book Pro ด้วยรึเปล่านะครับ ใครจะติด Invisible Shield ก็ระวังหน่อยละกันครับ เขิน

pippo's picture
2469
นั่นล่ะครับ

เสียตังค์ไม่ใช่น้อยหวังจะให้ปกป้องผิวให้สวยงามกันรอยขูดขีด กลายเป็นกักเก็บความร้อนไปซะนี่

ที่จริงถ้าใช้พวก iStat Memu วัดอุณหภูมิตอนที่ติดฟิล์ม เทียบกันตอนถอดฟิล์มไว้ด้วยยิ่งดี จะได้มีตัวเลขยืนยันให้เห็นๆ

ซึ่งผมเชื่อว่า บริษัทผู้ผลิตฟิล์มพวกนี้คงไม่มานั่งทดสอบ ข้อดี-ข้อเสีย กับฟิล์มของตัวเองหรอกครับ

ทำก่อน ขายก่อน ได้ตังค์ก่อน ขายแพงๆ รับประกันไม่มี ใช้แล้วเป็นยังไงไม่สน

สินค้าพวกนี้ (แพงๆ แต่ไม่มีรับประกัน) ไม่มีวันได้ตังค์จากกระเป๋าผมหรอก จริงๆ นะ

aeroroach's picture
47
พอดีเพื่อนมันถอดออกไปแล้วน่ะครับ

รอท่านอื่น ใครที่ติดอยู่ ลองวัดอุณหภูมิกันหน่อยนะคร้าบ มีความสุข

Adariw's picture
269
หาพัดลมมาเป่าค่ะ

หาพัดลมมาเป่าดีที่สุด ทำอยู่ในห้องแอร์ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมาย
ตอนนี้ติดแต่ Cover ให้ keyboard อย่างเดียว
ปล่อยน้อง MBP เปลือยล่อนจ้อนไป.... แต่ใช้มา 1 ปีแล้ว เป็นรอยยากจริงๆค่ะ ยิ้ม

tee_987@hotmail.com's picture
117
อืม

ตี๋ ใส่เครส รอบตัว ก็ไม่ร้อน ตอนแรกว่าจะเอาไปให้เขาเป่าฟิลม์แต่มาคิดอีกที ระบายความร้อนไม่ได้แน่ๆ รอดตัวไป ยิ้มปากกว้าง