Mac Book Pro Stream video ผ่าน DLNA ได้ไหมครับ

aeroroach's picture
47
พอดีว่าที่บ้านซื้อ ทีวี LCD ใหม่มาซึ่งมันก็มี function รองรับ DLNA
ผมก็ลองหาข้อมูลว่าเราจะใช้ประโยชน์อะไรจากมันได้บ้าง ก็เห็นว่า stream พวก media ได้
ก็ลองโหลด app TVmobili มาตั้งให้ Mac Book Pro เป็น server DLNA
ผลที่ได้ TV ก็หาเจอครับ เจอเหมือนเป็น network drive อันนึง
ก็ browse ดูรูปและฟังเพลงใน Mac Book Pro ผมได้ แต่หาไฟล์ video ไม่เจอ
แต่ทำแบบนี้มันก็เหมือนกับการ share ไฟล์ผ่าน network เองนี่นา ถ้า tv ไม่รองรับไฟล์ที่จะเปิดก็เปิดไม่ได้

ตามความเข้าใจของผม การ stream DLNA น่าจะเป็นการ mirror หน้าจอของ Mac Book Pro ผมได้โดยไม่ต้องอาศัยสาย HDMI ในการเชื่อมต่อ ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่าน่ะครับ

จุดประสงค์ของผมคืออยากจะเล่นหนัง HD พวกไฟล์ .mkv ใน Mac แล้วให้ไปออก TV น่ะครับ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้อาจจะแบ่งได้เป็นสองคำตอบนะครับ

1. ได้ ถ้า video นั้นถูกซื้อมาในรูปแบบ digital ตั้งแต่ต้น หรือ 2. ไม่ได้ เพราะเป็นการทำ copy โดยไม่ได้รับอนุญาต ตามนี้ครับ http://www.dlna.org/news/pr/view?item_key=5df2f1f83d0edbce2ab1d51b199274...
aeroroach's picture
47
สมมติว่า ถ้าผมได้ซื้อมาอย่างถูกต้อง

ผมจะกดให้มันแชร์ยังไงอะครับ ต้องใช้โปรแกรมช่วย? ต้อง set ค่าใน mac? ต้องตั้ง network? ยังงงๆน่ะครับ สงสัย?

ikok's picture
10285
ไม่ทราบเหมือนกันครับ

แห่ะ ๆ 1 ลองเปลี่ยนไฟล์เป็นนามสกุลอื่นแล้วเครื่องเห็นไหมครับ? เช่นพวก mp4 ครับ