วิธีแก้ไขปัญหาเมื่อสั่ง Relaunch Finder แล้วขึ้น Error -10810

INNOVATION's picture
343
ไม่แน่ใจว่าเพื่อน ๆ ที่ใช้งาน SNOW LEOPARD เจอปัญหาเกี่ยวกับ Finder บ้างไหม เมื่อมัน Hang หรือสั่ง Relaunch แล้ว Finder เปิดไม่ขึ้นหรือขึ้น Error -10810 ตามรูป

ลองทำตามขั้นตอนด้านล่างนี้นะครับ

1. เปิด Terminal ขึ้นมา
  2. สั่ง Kill Process ของ Finder ด้วยคำสั่ง

sudo killall Finder Dock

1. สั่ง Restart Finder ด้วยคำสั่ง

/System/Library/CoreServices/Finder.app/Contents/MacOS/Finder & disown

สุดท้ายถ้าทำแล้วยังแก้ปัญหาไม่ได้ ก็สั่ง Reboot เครื่องนะครับ .. ได้แน่นอน เขิน

แหล่งที่มา : http://www.mymacosx.com/finder/how-to-fix-the-the-application-finder-can...

minemind's picture
3876
ขอบคุณฮะพี่บอล

ขอบคุณฮะพี่บอล ปกติถ้าเข้าข่ายนี้ restart ตลอดเลย พึ่งรู้ว่า terminal แก้ได้

ikok's picture
10285
ผมคิดว่่าตัวเองโชคดีครับ

ผมไม่ได้ใช้ finder มาพักใหญ่ ๆ แล้วครับ ไปใช้ตัวนี้แทนครับ Path Finder

ขอบคุณสำหรับทิปนี้นะครับคุณบอล ยิ้มปากกว้าง

343
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่ เดี๋ยวจะลองตัวที่คุณ kok บอกก น่าใช้จัง

minemind's picture
3876
total finder

เคยเห็นตัวนี้อีกตัวฮะพี่บอล Total Finder ก่อนหน้านี้เค้าลดราคาอยู่ที่ 9.95 $ ตอนนี้ขึ้นมา 15$ แล้ว

ikok's picture
10285
ผมก็ชอบตัวนี้นะครับ

แต่ตอนนั้นยังเป็น beta อยู่ แล้วตอนที่ผมจะตัดสินใจซื้อตัว path finder เขารวมเซทมาในโปรแกรมลดราคาพอดี แบร่.. เลยได้ตัวนั้นมาแทน

ราคาแบบนี้ผมว่าน่าใช้มาก ๆ ครับ ยิ้มปากกว้าง

Nu-eMMa's picture
1837
ไม่เคยเป็นอ่ะค่ะ

สาเหตุมาจากอะไรหรอค่ะ

343
พี่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่

พี่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ เป็นที่ไร ต้องสั่ง restart เครื่องทุกครั้งเลย นี่กะว่าจะลงเครื่องใหม่แต่รอให้ออก 10.7 ออกมาก่อนแล้วค่อยลงใหม่ทีเดียวเลย ...

rainyk's picture
3
Terminal ตืออะไรคะ

จะแก้แต่ไม่รู้ว่า Terminal คืออะไรคะแล้วมันอยู่ตรงไหนอ่ะคะ ^_^ ช่วยบอกที

pippo's picture
2469
ตามไปครับ

ที่นี่ครับ Applications > Utilities > Terminal

3
ขอบคุณค่ะ จะลองทำดู ^__^

ขอบคุณค่ะ จะลองทำดู ^__^

3
ไม่รู้ว่าทำถูกหรือปล่าว

ไม่รู้ว่าทำถูกหรือปล่าว มันถาม password ด้วยอ่ะค่ะ ก็เลยงงๆ มีความสุข