สงสัยเรื่อง Apple ID ที่ใช้ซื้อของใน Itunes

tsattaba's picture
28

คือ ตอนนี้ผมมี Apple ID ที่ผูกไว้กับบัตรเครดิตของไทย ไว้ซื้อของทาง itunes store(Thailand) ปัญหาคือ เข้าไปดูใน itunes store(US) โห...เพลงดี ๆ เยอะแฮะเลยว่าจะใช้ itune gift card ปัญหามีอยู่ว่า

1.เราจะมี apple ID มากกว่า 1 อัน ในการใช้ itune ในคอมเครื่องนั้นได้หรือไม่ครับ คือ ประมาณว่าอยากซื้อของ store ไทยก็ใช้ ID หนึ่ง อยากซื้อของ US ก็ใช้อีก ID หนึ่ง เพราะเห็นอ่านมา ได้ความว่า มันต้อง regist คอมเรากับ itunes store ด้วย ไม่งั้น app ที่ซื้อ ไม่โหลดลง itune เรา ( apple จะ detect ได้ไหมว่า 2 ID มันใช้กับคอมเครื่องเดียวกัน )

2.การที่เรามี apple ID 2 อัน มันมีผลอะไรกับ ID ที่เราใช้ register เครื่อง หรือ apple protection care ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ ยิ้มปากกว้าง

minemind's picture
3876
ไม่มีปัญหาครับ เกี่ยวกับการ

ไม่มีปัญหาครับ เกี่ยวกับการ ถือ Apple ID 2 อัน เพราะเค้าจะนับการ Authorize ID แทนครับ
บน iTunes สามารถ Authorize ID ได้ 5 ID

ถ้าจะ load หรือ ซื้อ จาก Store ไหน ก็ sign in account ของ Store นั้น

แนะนำให้ผูก apple care ไว้ที่ th account ด้วยครับ ให้ถือเป็น ID หลักไปเลย

theerapong's picture
171
ไม่ทราบว่าผูกยังไงครับ

ไม่ทราบว่าผูกยังไงครับ ผมซื้อที่ japan ทั้งเครื่อง ทั้ง apple care ที่นี่
พอกลับไปอยากจะไปผูกที่ Thai ครับ

28
ตอนที่ผม regist apple care

มันจะมีให้เลือกประเทศ ในไทยตอนแรกมันจะไม่โชว์ ต้องเลือก complete list country ถึงจะเจอประเทศไทย ไม่แน่ใจว่าใช่ตรงนี้หรือไม่ ที่เราจะผูกเครื่องเราไว้ที่ ประเทศไหน

minemind's picture
3876
ถ้ากลับมาแล้วค่อยเปลี่ยน

ถ้ากลับมาแล้วค่อยเปลี่ยน ประเทศ และที่อยู่ ก็คิดว่าน่าจะได้แล้วมั้งครับ

รอท่านอื่น confirm อีกที

theerapong's picture
171
ตอนผมซื้อ ที่ ร้านทำให้ครับ

ตอนผมซื้อ ที่ ร้านทำให้ครับ ทั้ง register เครืือง และ apple care
แต่คิดดูอีกทีมันก็ worldwide warranty นี่นา น่าจะไม่มีปัญหาอะไร ^_^

28
เย้ .....ขอบคุณมากครับ

เย้ หมดกัน 2 .....ขอบคุณมากครับ เป็นกังวลเรื่องนี้ เพราะผมผูก apple protection care ไว้กับ thai account เลยกลัวมีปัญหา

ขอบคุณมากครับ มีความสุข