อาการเสียงดังของ macbookpro

fiew's picture
95
เวลาผมใช้งานเครื่อง mbp หนักๆ หรือ เล่มเกมที่ใช้กราฟฟิกสูงๆอ่าคับ มันชอบมีเสียงดังจากตัวเครื่องอ่าคับ
อยากรุว่าเปนอาการปกติเวลาใช้งานหนักๆรึเปล่าอ่าคับ
หรือว่าเครื่องผมจะมีปัญหา

megagram's picture
17
พัดลมทำงานครับ

พัดลมทำงานครับ

95
อ่าว

มีพัดลมด้วยหรอคับ 555+
ไม่เหนมีรุให้ลมออกเรย เหนมีแต่รุลำโพง -.-

megagram's picture
17
อยู่ตรงข้อพับจออะครับ

อยู่ตรงข้อพับจออะครับ

95
ขอบคุน

ขอบคุนมากนะคับ
นึกว่าเครื่องมีปัญหาซะแล้ว 555+

theerapong's picture
171
ผมใช้งานไม่หนัด ใช้งานเอกสาร

ผมใช้งานไม่หนัด ใช้งานเอกสาร ดูหนัง เล่น net มันก็ครางเป็นพัก ๆ
ทำไงดี หรือ ปกติครับ

Nu-eMMa's picture
1837
^-^

เอ็มก้อดัง เวลาไปขัดขื่นมัน อิอิ งง อ่ะดิ

ก้อแค่เปิดมันละพับฝาลง ปล่อยเครื่องทำงาน ละดันเอาหมอนมาวางทับ (กันคนเห็นได้ง่ายอ่ะค่ะ)

กลับมา เสียงดังลั้นก้องเลย 555 น่าสงสารน้อง Mac จิงๆ กลับมาต้องรีบเปิดแอร์โอ๋ แบบเร่งด่วนเลย

^0^ ตอนนี้ ไม่แกล้งน้อง Mac อีกละ เดี้ยวงอนละหนี้ไป แย่เลย รักมากกว่าแฟนซะอีก 55555

minemind's picture
3876
ที่สังเกตมา

อาการที่ทำให้พัดลมเสียงดัง ก็จะมี ตอนที่เวลาใช้งานเครื่องแล้วต้องใช้ CPU ให้การประมวลผลมาก จะเกิดความร้อนที่ CPU มาก เค้าจำเป็นต้องระบายความร้อนออก พัดลมจึงเพิ่มรอบหมุนขึ้นครับ

ยกตัวอย่าง ก็จะเป็น งานตัดต่อ การ Render และการเล่นเกม Facebook, เกม Flash หรือ web site ที่เป็น Flash เยอะๆ หรือเกมที่ต้องใช้ทั้ง CPU และ graphic card ช่วย พวกเกมที่เป็น x-gen ต่างๆ

ส่วนอีกอันคือ ลักษณะการวางเครื่องไม่ดี
เช่น เอาไปวางบนที่นอน แล้วที่นอนเกิดอาการยุบตัวแล้วก็ไปอุดช่องพัดลม มันก็จะดัง

สรุปง่ายๆคือ ถ้าไม่เกิดจากการทำงาน ก็เกิดจากที่เราวางเค้าไม่ดีครับ

eiqseza's picture
18
ถามเล่นๆ

มีใครเคยเปิดฝา ถึง 180องศาบ้างครับ

minemind's picture
3876
ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นแบบนี้นะครับ

คิดว่าคงไม่มีหรอกครับ เค้าคงมี sensor ที่ตรวจจับว่าถ้าร้อนเกินกว่าที่ กำหนด ต้องสั่ง restart หรือสั่งตัดไฟ เพื่อหยุดการทำงาน เพื่อป้องกันไม่ให้ CPU ไหม้