ni2008_cpf's picture
82
รบกวนสอบถามค่ะ..ทางฝั่ง windows ใช้โปรแกรม net meetting ถ้าเป็นฝั่ง MAC จะใช้โปรแกรมอะไรค่ะ (download ได้ที่ไหนค่ะ)

ikok's picture
10285
ผมไม่เคยใช้นะครับ ตัว net meeting

แต่ถ้าไม่เน้นว่าจะต้องเป็นโปรแกรม net meeting โดยเฉพาะ ผมคิดว่ามีตัวเลือกอื่น ๆ สำหรับ video conference นะครับ

1.iChat : เป็นโปรแกรมติดเครื่อง OS X เอาไว้พิมพ์คุย หรือจะคุยแบบภาพพร้อมเสียงก็ได้ และรับส่งไฟล์ได้ เหมือนโปรแกรม chat อื่น ๆ 

ถ้าจะใช้โปรแกรมนี้ได้ ต้องไปขอ screen name account จากทาง AIM มาก่อน หรือว่าสมัครใช้งาน MobileMe ของ Apple ครับ มีข้อดีคือใช้ Screen sharing ได้ด้วย (ต้องใช้เน็ทแรง ๆ หน่อยครับ)

2.Skype : ตัวนี้เป็นโปรแกรมแชททั้งภาพ+เสียง หรือจะพิมพ์คุยกันก็ได้ เท่าที่ผมเคยลองมา คุยภาพเสียงชัดดีครับ อันนี้ไม่ต้องใช้อะไรเป็นพิเศษ ไปสมัครสร้าง account ใหม่จาก skype.com ได้เลย

หรือถ้าต้องการใช้กับฝั่ง windows จริง ๆ สงสัยพี่นิคงต้องลง windows ผ่าน boot camp เอาแล้วใช้ net meeting บนนั้นอีกทีล่ะครับ =)
nickoe's picture
4320
กำลังจะมาบอก

skype อยู่พอดีเลย ลงได้ทั้ง mac และ windows ครับ

ni2008_cpf's picture
82
ขอบคุณค่ะ..สำหรับคำแนะนำ

พอดีพี่จะให้ทางสำนักระบบ IT เค้าช่วย ตั้งค่า internet ทาง net meetting ให้ค่ะ (พี่ลอง set ค่า network เองหลายรอบแล้ว..ปัจจุบันยังใช้ safari และ firefox ไม่ได้ค่ะ..ใช้ได้อยู่เหมือนกันคือใช้ www ภายในองค์กรได้แต่ไม่สามารถ link ไปที่ web อื่นๆ ได้...เวลาจะใช้ web อื่นๆ ต้อง boot มาใช้ฝั่ง XP แทน)