เป็นไปได้มั๊ยคะที่...มดจะเข้าไปทำรังอยู่ใน MBP ><"

Adariw's picture
269
เล่น MBP อยู่ดีๆ ก็มีมดตัวน้อยๆ ออกมาไต่ตามจอบ้าง คีย์บอร์ดบ้าง
เวลาที่เครื่องร้อนหน่อยก็จะออกมามากหน่อย หลอน

ก็ยกเครื่องดูว่าจะมีตรงไหนที่มันเข้าไป
ก็หาไม่เจอเลยค่ะ ต้องรอเวลาที่เค้าอารมณ์ดีๆหน่อยก็จะออกมาเดินเล่นกันเอง แห่ะ ๆ 3

ใครพอทราบวิธีแก้ไขบ้างมั๊ยคะ
(เพิ่งยกเครื่องไปซ่อมจอมาหมาดๆ ยังไม่อยากเอาไปซ่อมเพราะมดเข้าไปทำรังอ่ะ T T )

minemind's picture
3876
ที่บ้านผมก็หนักเหมือนกัน

ที่บ้านผมในช่วงที่อากาศชื้นๆ จะเห็นว่าเค้าพยายามอพยพไปสถานที่ที่อุ่นกว่า เช่น กางเกงยีนที่แขวนอยู่ หรือ จะเป็น PC และ macbook
ก็พยายาม ยกหนี เปลี่ยนที่บ้าง

แต่ตอนนี้ประสบปัญหา แก๊ง บันจี้จั้มพ์ จิ้งจกคุง ชอบกระโดดลงมาที่โต๊ะคอม ไม่รู้เค้าซ้อมหน่วยคอมมานโดหรือยังไง ชอบทิ้งระเบิดจากเพดานลงมา ผมต้องเอาแอลกอฮอล์มาเช็ดเครื่องทุกอาทิตย์เลย

269
อู้ยยยย

เจอซะหนักเลยนะคะเนี่ย ^^"
มีแก๊งค์บันจี้จั๊ม แกงค์บอมบ์ซะครบชุดเลย

แล้วพี่ minemind จัดการกะเจ้าพวกมดนี่ัยังไงหรอคะ?

ถ้าปล่อยไว้ให้มันอยู่ใน MBP เราต่อไปนี่...จะมีผลเสียอะไรตามมารึเปล่าอ่ะ แห่ะ ๆ 1

3876
ถ้าเค้าเข้าไปตายตรงช่องที่เป็

ถ้าเค้าเข้าไปตายตรงช่องที่เป็นช่องระบาย (ตรงด้านหลังที่มีลมออกมา) ถ้าตายเยอะ มันอาจจะไม่ถึงกับอุดตัน แต่จะทำระบายกาศได้น้อยลง เครื่องจะร้อนครับ ผมว่ามันเพิ่มภาระกับเรื่องมากขึ้นนะ

พยายามอย่าให้เค้าเข้าไปอะครับ ปัดๆออกเวลาเห็น แจ่ม และ ทำความสะอาดโต๊ะคอมบ้างอย่าให้มีพวกเศษขนมเลยจะดีที่สุด

ผมลองไปสังเกต ด้านหลังตรงช่องลม มีฝุ่นเกาะเพียบเลย ยังไม่รู้ว่าจะต้องทำความสะอาดยังไง ฝุ่นก็เกาะเยอะๆ ก็ไม่ดีเหมือนกันครับ

อ่อ อีกเรื่อง ผมว่า อายุผมกะคุณ adariw น่าจะใกล้ๆกันนะครับ อาจจะรุ่นเดียวกัน หรือ คุณ adariw อาจจะเป็นรุ่นพี่ผมอีกนะ แบร่..

269
ไม่ม้างงงงงง

ทำไมคิดว่าเป็นพี่อ่ะเนี่ย หะหะ
เกิด 30 อ่าค่ะ คุณต่ายล่ะคะ?

3876
เกิด 30 เหมือนกันครับ

มีความสุข

prolang's picture
116
กลัวมดเข้ามาทำรังเหมือนกัน

อยากรู้ว่ามีวิธีการไม่ให้มดเข้ามาทำรังได้หรือเปล่า
มีความสุข

zzero_orezz's picture
221
แนะนำชอร์คขีดมดครับ

แนะนำชอร์คขีดมดครับ กล่องละประมาณ 10 กว่าบาท ขีดรอบขาโต๊ะ หรือบริเวณไม่ให้มดเข้า

269
ตอนนี้มันอยู่ในเครื่อง

ตอนนี้มันคงอยู่ในเครื่องแล้วอ่าคะ
อาจจะไม่เยอะ แต่มีแน่ๆ หลอน

ทำไงจะเอามันออกได้อ่าคะ??

neoclassic's picture
12
ที่บ้านมดชอบเข้าไปทำรังในปลั๊

ที่บ้านมดชอบเข้าไปทำรังในปลั๊กไฟ แกะมาที ตายหมู่กันอยู่ในนั้นเพียบ

Zernchannel's picture
56
รมก๊าซ พิษ ครับ

ใช้เครื่อง เรดด์ 75 ชนิดเติมครับ ยุงหนี หมดคลานหลบ ตายไม่เว้นครับ

russ's picture
10
เคยมีเรื่อง มดๆ

เมื่อก่อนเคยใช้ MBP และมีปัญหามดย้ายที่อยู่มาอาศัยใน keyboard พนักงานที่ istuio บอกว่าส่วนประกอบของตัว keyboard มีบางส่วนเป็น ซิลิโคน ดังนั้นมด ชอบบ ตะลึง 2

และน้องเขาแนะนำว่า ...ใช้ไดร์เป่าผมเป่าค่ะ พอ keyboard ร้อนๆ มดก็ออกมาเอง แป่ววว ตอนนั้นทำไปครั้ง สองครั้งก็เลิกค่ะ ไม่กล้าเพราะคิดว่า note book คงมีส่วนประกอบอื่นอีกที่เกี่ยวกับระบบ ..วางไว้ใต้แป้นkeybord

แต่..ตอนนี้ใช้ wireless keyboard พอมีมดมาขึ้นก็ เป่าไดร์ไปพักหนึ่ง แล้วทิ้งไว้ มดออกมาจริงๆค่ะ(โหดจริงเรา)

3876
ในนี้แหละ

มีสมาชิกท่านนึงเคยใช้ ไดร์เปาผม แล้ว keyboard มันงอจนกระเด้งหลุดออกมา 4-5 ตัวเลยครับ

269
ไดร์เป่าผม !!!

ขอบคุณค่ะ
เอาไว้จะเอาไปลองทำดู ยิ้มปากกว้าง

3876
เย้ยยย

หมายถึง keyboard เรานะครับ ที่หลุดออกมา ไม่ใช่ น้องมด

269
อ้าววววววว

เกือบทำจริงๆแล้วมั๊ยล่ะ หมดกัน 2

แล้วต้องแก้ไขยังไงค่ะเนี่ย แห่ะ ๆ 1

jang_nina's picture
2
เอาขนมมาวาง ให้มดกิน

เอาขนมมาวาง ให้มดกิน โรยยาด้วยนะ

มดจะได้ตายอะ

269
โอ้~

หรือจะลองวิธีนี้ดี

เริ่มเวิ่นเว้อละ อิอิ ยิ้มปากกว้าง

megagram's picture
17
เอาขนมมาวางใกล้ๆคอม

เอาขนมมาวางใกล้ๆคอม ล่อให้มดออกมา
พอออกมาหมดก้สังหารหมู่เลยครับ

russ's picture
10
ภาคต่อ ของมด

แห่ะ ๆ 3 เรื่องเอาไดร์เป่านี่ทำจริงค่ะ แต่เป็นตัว wireless keyboard ค่ะ ทำไปสักพัก ก็หวั่นๆ
จึงคิดแผนใหม่ อ่ะ แน่นอน เม่ือใช้เสร็จเอา keyboard เก็บไว้ในถุงผ้า และมี การบูรห้อยอยู่ ไปเรื่อยๆ ยิ้ม
ตอนนี้มดไม่แวะเยี่ยม keyboard แล้วค่ะ (อายง่ะ วิธีโบราณมาก อาย ..MAC & การบูร)

pippo's picture
2469
เกรงว่า

การวางขนมล่อ จะเป็นการเชิญชวนให้มดจากที่อื่นๆ เข้ามาด้วยซิครับ ไม่น่าจะดีนะ

เป็นผมจะทนร้อนนิดหน่อย ไม่เปิดแอร์ แล้วเล่นเกมส์หรือใช้โปรแกรมที่ต้องประมวลผลทั้ง CPU และการ์ดจอหนักๆ ให้เครื่องร้อนๆ จากด้านใน จนพวกมดอยู่ไม่ได้ เผ่นออกมาจะดีกว่า

269
ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะคะ ^.^

อ่านไปอ่านมา..เหมือนจะชวนกันมาทำบาปงั้นแน่ะ แห่ะ ๆ 1

ตอนนี้พยามทำเครื่องให้ร้อน แล้วก็หาชอล์กมาขีดรอบๆ โต๊ะแล้วค่ะ
มดหายไปเยอะแล้ว อิอิ ยิ้มปากกว้าง

CANLOF's picture
232
...

ฮ่าๆๆ อันตรายจังเลยนะครับเนี่ย ต้องระวังซะแล้ว

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

เอาป้ายไปติด..ตามช่อง.โน๊ตบุ๊กว่า..."ห้ามมดเข้า"... ตัวที่มีอยู่แล้ว ..ก็ เรียกเก็บค่าเช่าที่ มัน.. พอมันไม่มีมันก็ ย้ายหนีไปเลง..!!....ไม่ก็เอา ไปแช่น้ำ..รับรองออกหมดแน่นอน ทั้งมด ทั้งเครื่องใน...เหอๆ.... ใน Macbook มี เมนบอร์ด.หัวอ่าน.Hdd..ซื้งค์..จุดที่เขาน่าจั อาศัยได้ ก้ มีช่องว่าง เพียงนิดเดียว....เรา ต้อง ย้ายที่เล่น บ่อยๆ..แล้วก้ พยาม เปิดเครื่องเล่นบ่อยๆ ครับ...พอเขารู้ว่า ที่นี่ ไม่มั่นคง ทั้ง ความร้อน ความชื่น แหล่งอาหาร เด่ยวเขาก็ ค่อยๆ เปลี่ยนที่ เองแหละครับ...ลองไปตามร้านกล้อง.เขาจะมี เสปรย์ ลม เอาใว้ เป่าทำความสะอาดเลนส์ น่ะครับ.ลองเอามาพ่น ตามรู ตามช่อง ต่างๆ ดู .อาจจะ ทำให้เขา รู้สึกไม่ปลอดภัย แล้วหนี ออกมาก็ได้ครับ.. ขอ อย่าให้เขาไปอาศัยใน ช่องDVDเลย แล้วกันครับ..อันตราย สุด.....สุดท้ายถ้าไม่ได้.. ก็เลี้ยง ตัวกินมดที่บ้าน แหละครับ..ปัญหนี้ จะน้อยลงทันที .ถ้าไม่ถูกจับฐานมีสัตว์ป่าครอบครอง ซะก่อนนะ..!! มีความสุข

prolang's picture
116
แต่ละวิธี..สุดยอดจิงๆ

ผมว่าใช้งาน MBP บ่อยๆ เครื่องจะได้ร้อนอยู่ตลอด มดก็หนีออกหมด ไม่เข้ามาอีกแหละ มีความสุข

ku_e_pet's picture
29
อุทิตส่วนกุศล

เป็นพี่จะท่อง -สัตเพ สัตตา สัตว์ทั้งหลาย....
เผื่อจะดีขึ้น _/_ สาธุ

ikeike's picture
6
น่าสน

แต่ละวิธีน่าสนใจทั้งนั้น ของผมมดยังไม่มาได้แต่ภาวนาอย่าเข้าไปเชียว 555