ถามเรื่อง cad for mac

nunu6500's picture
28
กำลังจะซื้อ macbook pro แต่กลัวใจเรื่องโปรแกรมใช้งานหลักคือ autocad ค่ะ เพราะต้องทำงานเชื่อมต่อระหว่างที่บ้านกับออฟิตเป็นประจำ แต่ที่ออฟฟิตยังเป็นcad ของวินโดว์- พีซี ทั่วไป ถ้าใช้ cad for mac จะมีปัญหาเรื่องการเชื่อมต่องานของ 2 ระบบหรือป่าว หรือควรลงวินโดซ์ใน mac แล้วใช้งาน cad ทั่วไปเหมือนเดิม (อันไหนเวิร์คกว่ากัลล)

nickoe's picture
4320
อืม

ผมยังไม่เคยลองนะครับ
ตอนนี้ cad บน mac มันพึ่งออกมาไม่นาน
ยังไม่ทราบว่าดีไม่ดียังไง
ลองหา trial มาลองก่อน
แต่โดยปกติแล้วไฟล์งานสกุลเดียวกัน
ผมไม่เคยเจอว่ามีปัญหานะ

ผมใช้ rhino for mac ที่เป็น beta มาสองสามปี
ก็ยังเอาไฟล์เก่าๆที่ทำบน pc มาเปิด หรือเอาไปเปิดที่ pc
ได้ไม่มีปัญหาครับ คิดว่าคงทำนองเดียวกันแหละครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

คิดว่า ลง windows แล้วทำงาน cad ผ่าน bootcamp เอา เป็นทางออกที่วุ่นวายน้อยที่สุดครับ

auto cad บน mac ยังขาด ๆ เกิน ๆ อยู่ครับ (ผมไม่ได้ใช้โปรแกรมนี้ แต่ได้ feedback จากคนรอบตัวที่ทำงานบนโปรแกรมนี้บน mac มาพอสมควรครับ ... )

ถ้าต้องทำงานไฟล์เดียวกันร่วมกับคนอื่นที่ทำจากโปรแกรมอื่นบน platform อื่น ยังไงเสียก็เพี้ยนครับ เลี่ยงได้เป็นเลี่ยงครับ ยิ้ม

polo's picture
28
เพิ่มเติม

ไม่มีปัญหาเรื่องการใช้ File ของ Window สามารถใช้ด้วยกันได้ไม่มีปัญหาเรื่องการเชื่อมต่องานของ 2 ระบบ
แต่ไม่แนะนำให้ใช้นะครับ Autocad For MAC
ยังไม่ Work ในหลายๆส่วน
สำหรับผมคิดว่าการใช้ CAD บน Window บนทางออกที่ดีที่สุด
ผมก้อใช้ CAD ใน Window ผ่าน Bootcamp เหมือนกัน

28
ขอบคุณค่ะ คิดว่าอาจจะลองหา

ขอบคุณค่ะ คิดว่าอาจจะลองหา แผ่นก๊อป cad for mac มาลองใช้ดูก่อน ไม่เวิร์คยังงัย ก็คงลงวินโดว์ ค่ะ
ถามเพิ่มอีกนิดค่ะ การที่ mac มีทั้ง 2 ระบบในเครื่องเดียว มีปัญหาในการใช้งานบ้างมั๊ยคะ เช่น มันจะทำงานช้าลงรึป่าวคะ

Booy's picture
61
Draftsight For Mac Beta 2

เป็น Free โปรแกรม โหลดมาใช้ได้เลยทำงานได้ดีเช่นเดียวกันกับ Autocad
ส่วนตัวใช้ autocad for Mac อยู่ก็ต้องยอมรับว่ายังขาดหลายๆส่วน แต่ในความคิดผมน่ะต้องปรับตัวใช้ให้ได้เนื่องจากถ้าต้องการปรับเปลี่ยนการใช้ OS มาเป็น mac จะได้คุ้นเคย และอนาคตตัวโปรแกรมเองก็คงจะพัฒนาขึ้นไปอีกมาก มีเวปที่เค้าทำพวกตัวช่วยและตัวแก้ไขข้อบกพร่องมาให้ใข้งานด้วย(LISP) ลองเข้าไปดูครับ www.macacad.com

28
มีแต่คนใจดีมาตอบ

ขอถามอีกนิดนะคะ-แล้ว sketch up กับ 3D max ทั่วๆไปล่ะคะ(คือต้องมีเปิดและใช้งานบ้าง แต่ก็ไม่ได้ทำขั้นสูงนะคะ)macbook pro 13.3"-i5 นี่พอไปไหวมั๊ยคะ กลัวใจเหมือนกันค่ะกับการ์ดจอ ออนบอร์ด ...แต่แบบว่า งบน้อยอะค่ะ

minemind's picture
3876
พูดจริงๆเลยฮะ

ถ้าเป็น 3D ผมแนะนำให้เล่น ตัว 15'' มันจะสะดวกกว่าครับ

ลองไปเล่นที่ร้านก็ได้ครับ ให้เค้า load ตัว trail มาให้ลองเทส ทั้งตัว 13'' และ 15''

11072526's picture
7
เพิ่มเติมนะครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้โปรแกรม cad / sketch up / max / บน mac แต่นะครับ 3d max ผมทำผ่าน boot cam ส่วน cad / sketch up ทำบน mac os ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามีปัญหาอะไร ใช้งานได้ไม่ต่างกัน ทำงานเสร็จส่งลูกค้าได้เหมือนกัน แต่ในระยะแรกๆอาจต้องปรับตัวและทำความเข้าใจกับโปรแกรมหน่อย มันก็คล้ายกับการหัดใช้โปรแกรม สักโปรแกรมน่ะครับ พอผ่านไปสักพักก็จะชินเหมือนใช้ PC นะ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ขอแจมด้วยคน ในฐานะ ที่ไช้ โปรแกรม เหล่านี้ เหมือนกัน..CAD ใน MAC ผมว่า.ทำงานได้ พอๆกันครับ อาจจะติดขัด.ตรงการปรับตัวนิดหน่อย..แต่ถ้าทำ3D CADด้วย ก็ เยอะหน่อยครับ.แต่ที่ลองขึ้น 3D ใน CAD กฌ ถือว่า OKครับ...sketch up..เสีย อย่างเดียวเลยคับ ไม่มีVray แต่ ผมไช้RDXแทน ..ได้ รูปออกมาเป็นแสตม ..เล็กนิดเดียว ..ถ้ามี Vrayก็จบเลย.. 3Dsmax..อันนี้ ต้องทำใจเลยอ่าครับ ความหวังเลือนลาง..แต่ ตอนนี้ผม พยามผึกCinema4D อยู่ พื้นฐาน คล้ายๆ กันครับ..เรียกว่า ถ้า บรรลุ ก้ไช้แทน3Dsmax ได้เลย..ปัญหาใหญ่คิอ มัน ลิ้งค์ไฟด์ DWG นี่สิ..โดยส่วนตัว ผมจะไม่ยอมลงวินโดวส์ ในMac ง่ายๆ เพราะซื้อMacแล้ว ก็อยากไช้MAc ให้เต็มที่..ถ้าจะลงวินโดวส์ ก็ไปซื้อ โน๊ตบุ๊กสิ.ไช้Mac ให้เมื่อยทำไม . ไช้แค่ให้เท่. ดู ไร้สาระเกินไป..ถ้าเปรียบMacเป็นม้าพยส ที่ไม่ไช่ ใครๆก็ขี่ได้.. ถ้าเราไช้งานมัน ได้ แสดงว่า เรา ก้าวข้ามตำว่า PCทั่วไป ไปแล้วครับ..(ความภุมิใจเล็กน้อย อิอิ)..ส่วนเสป็น 13นิ้ว..เท่าที่ลองCinema4d เครื่องผม 8600GT..สร้าง สเฟีย..50ลาย..ได้..เกิน1000ลูก ยังหมุนได้..ลื้นอยู่ครับ..ถ้าเป็น13นื้ว..ผมว่า ไม่น่าจะเกิน1000ลุกนะ..ขนาดงาน3Dก็อาจจะได้. ห้อง1ห้อง ที่มี พอนิเจอร์ 3D เต็มได้ แหละครับ..ถ้า ทำ.กว้างกว่านี้ ก็ลำบากล่ะ...ใหนจะขนาดจอ ใหนจะการ์ดจอ.. ""15" อ่าครับ กะลังดี..รุ่นที่เป็น9600GT ก็พอใหวครับ.ราคาก้ไม่ถึง40000แล้ว...ลองดู แล้วกันครับ...อืม..มีความสุข

polo's picture
28
ผมแปลกกว่าคนอื่น...

ผมใช้ Cad ใน Mac แล้วเวลาทำงานปกติก้อไม่มีปัญหาอะไร เขียนได้ทำอะไรได้หมด
แต่จะ plot หรือเปิด File ที่ Layer เยอะๆ
นี่มันจะค้างหรือไม่ก้อหลุดไปเลยครับ บางทีก้อใช้เวลา Save นานมาก...
อาการนี้มันเป็นที่ Program หรือว่าเป็นที่เครื่องผมหรือป่าวครับ...
เจอเข้าบ่อยเลย เอาไว้ใช้เปิดดูอย่างเดียวถ้าต้องแก้หรือ Plot ผมเลยย้ายไปฝั่ง Window เอาน่ะครับ

nickoe's picture
4320
ผมว่า

น่าจะเป็นที่โปรแกรมเองนะครับ

28
ถอยแมคมาแล้วค่ะ

และกำลังพยามใช้ cad for mac อยู่ แบบว่างงหลายๆ อย่างมาก ขอถามผู้รู้เรื่องการ plotค่ะ มันตั้งค่าเบอร์ปากกาตรงไรเหรอคะ หาไม่เจอ แล้วจะเอา plot stye จาก cad ทั่วไปมาใส่ตรงไหนใน cad for mac (เฮ่อ..ยังมีสงสัยอีกเยอะค่ะแต่จะพยามงมๆไปก่อนนคะ)

61
ณ ตอนนี้ยังปรับและสร้างไม่ได้ครับ

ถ้าจะปรับหรือสร้างต้องไปทำใน Draftsight For Mac ก่อนครับ
แต่ถ้ามีของเก่าก็ Copy จากของเก่ามาลงครับ
ไปที่ /Users/(login ชื่อเราครับ)/Library/Application Support/Autodesk/roaming/AutoCAD 2011/R18.1/enu/Plotters/Plot Styles
วางไว้ใน Folder Plot Styles ครับ แต่ถ้าเกิดคุณไป Reset Application ใน Application Preferences file ที่คุณวางไว้จะถูกลบออกไป และโปรแกรมจะกลับไปที่การตั้งค่าเดิมของตัวโปรแกรมครับ ก็แค่ Copy ไปวางใหม่ครับ
ยิ้มปากกว้าง

28
ลองใช้ซักพักแล้วพบว่า cad for

ลองใช้ซักพักแล้วพบว่า cad for mac มันก็ไม่ได้เลวร้ายมาก ต้องปรับตัวบ้างค่ะ แต่ตอนนี้หา dimension bar ไม่เจอค่ะ ใครรู้บ้างคะว่ามันต้องเลือกจากตรงไน คือบางคำสั่งถนัดจิ้มจากแถบบาร์มากกว่า

61
ตามรูปเลยครับ

คือตามมาตราฐานโปรแกรม ให้ Menu Bar มาสามชุดครับลองเลือกใช้ดูและเรายังสามารถสร้างและปรับเป็นแบบของเราได้ด้วยครับ

28
ขอบคุณมากๆค่ะ คุณ Booy

ขอบคุณมากๆค่ะ คุณ Booy ช่วยชี้ทางสว่างให้คนบื้อๆ (แอบอุ่นใจยังงัยก็มีคนให้ปรึกษาได้ละ) ท่าทางจะมึนไปอีกซักพักใหญ่ล่ะค่ะ ...ฝากตัวเป็นภาระด้วยคนนะคะ