zzero_orezz's picture
221
ขอเกริ่นนิดนึง สำหรับคนที่เคยใช้วินโดว์ครับเวลาเราเปิดถังขยะ แล้วเราสามารถลบได้ทีละตัว แต่ถ้าเป็นแมค เราไม่สามารถลบได้ แล้วมีคนเคยตั้งกระทู้ถามว่าลบทีละตัวทำยังไง เมื่อวานเพิ่งโหลดมาใช้เลยมาบอกต่อ โปรแกรมฟรี ใน App stor ชื่อ one trash(ชื่อผิดถูกขออภัย) เป็นรูปถังขยะ ไม่มีรูปให้ดูอยู่ที่ทำงานใช้วินโดว์ เปิดขึ้นมาสามารถลบไฟล์ในถังขยะได้ทีละตัว(ซ้ำหรือรู้แล้วขออภัย) น่าจะสามารถลบไฟล์ที่ค้างในถังขยะที่เสียบจาก USB ที่แมคลบไม่ได้ค้างในถังขยะต้องย้ายไส่เมมไปลบในวินโดว์ ตัวนี้น่าจะลบได้ยังไม่ได้ลอง ใครลองแล้วมาบอกต่อ

od2504's picture
1077
หมายถึงการลบไฟล์ที่อยู่ในถังข

หมายถึงการลบไฟล์ที่อยู่ในถังขยะ ออกทีละไฟล์หรือเปล่าครับ
ถ้าเยี่ยงนั้นในแมคก็สามารถมิใช่หรือครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิดไป โปรดแนะนำด้วยครับ

221
ใช่ครับลบทีละไฟล์

ใช่ครับลบทีละไฟล์ ผมลบไม่ได้เปิดถังขยะขึ้นมาให้ Empty อย่างเดียว หรืมีวิธีอื่นช่วยแชร์ แต่App นี้สามารถลบไฟล์ ที่ค้างในถังขยะได้ Emptyไม่ออก ต้องลาก ใส่เมมไปลบที่อื่น ใครมีวิธีอื่น ช่วยแชร์กันครับ

prolang's picture
116
ขอบคุณครับ

ลบได้ทีละไฟล์ไม่ได้หรอเนี้ย ต้องกลับไปลองซะแล้ว
ปกติก็ลบทีเดียว มีความสุข

od2504's picture
1077
กระบวนการคิด (วิธีคิด) ของแมค

กระบวนการคิด (วิธีคิด) ของแมค คือ ทุกสิ่งในถังขยะนั่น "พร้อมทิ้งทั้งหมดแล้ว" หมายความว่า เมื่อยกเท ก็คือเททุกสิ่งที่อยู่ในถัง
แต่หากผู้ใช้กลับใจ หรือนึกได้ว่าจะไม่ทิ้งสิ่งใด ก็เลือกหยิบสิ่งนั้นออกจากถังก่อนเททิ้ง ซึ่งผมคิดว่าก็เป็นธรรมชาติของการเทขยะในชีวิตประจำวันของคนเราอยู่แล้ว
ผมคิดว่า การใช้แมคนี่ มิใช่เพียงการเรียนรู้เงื่อนไขของ hardware/software ของเขาเท่านั้น แต่มันทำให้เราต้องเรียนรู้ methology ของเขาด้วย ซึ่งนั่นทำให้ราอยู่ในโลกของแมคอย่างเต็มตัวจริงๆ ครับ

minemind's picture
3876
+1 อาจารย์นะครับ

+1 อาจารย์นะครับ

theerapong's picture
171
good explanation

clear and click

221
หลายๆ คนคงใช้วินโดว์มา

หลายๆ คนคงใช้วินโดว์มา แล้วต้องการลบไฟล์หนัง หรือภาพไม่ให้ค้างในถังขยะ กลัวคนอื่นมาเปิดถังขยะเจอ ก็จะลบออกไปจากถังขยะเลย แต่มีไฟล์งานบางอย่างที่เราลบอยู่ในถังขยะด้วยยังไม่แน่ใจก็จะทิ้งไว้ในถังขยะก่อนเผื่อดึงกลับมา วินโดว์สามารถลบในถังขยะได้ หรือไม่ก็ ctrl+shift+del ก็จะไม่ค้างในถังขยะ(ต้องแน่ใจแล้วเท่านั้นที่จะลบออกไปจริงๆ) กู้กลับมายากต้องโปรแกรมมากู้ข้อมูลหรือถ้า ฮาร์ดดิสถูกเขียนทับแล้วก็ไม่สามารถกู้กลับมาได้ หลายๆ คนคงติดนิสัยมาจากวินโดว์ ต้องเกิดคำถามในใจวินโดว์ทำได้ทำไมแมคทำไม่ได้ แมคใช้ยากกว่าวินโดว์ แมคกับวินโดว์คนละosกัน ข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน บางอย่างต้องหาตัวช่วยเพื่อทดแทนกันอย่าง appนี้ ที่สำคัญ ฟรีครับ

ichi's picture
60
ลบทีละไฟล์ได้นะครับ ลองใช้

ลบทีละไฟล์ได้นะครับ ลองใช้ command+delete ดู

221
ichi

ichi คุณใช้ได้เหรอช่วยแจงหน่อยตั้งค่าตรงไหนถามเผื่อคนอื่น แมคบุคอะลูผมไม่ได้ ลองหมดแล้ว ทั้ง command ,option,shift,Fn,ทั้งกด ทั้ง 3 ตัวด้วย

ichi's picture
60
แฮ่ะๆ จะบอกว่าเข้าใจผิดครับ

แฮ่ะๆ จะบอกว่าเข้าใจผิดครับ cmd+del ใน trash คือ restore เอาใหม่ ๆ แก้ตัวใหม่

ถ้าจะลบบางไฟล์ใน trash ให้
- เปิด terminal พิมพ์ rm (เคาะ space bar ทีนึง)
- ลากไฟล์ที่ต้องการลบจาก trash ลงใน terminal
- enter ทีนึง

ประมาณนี้นะครับ น่าจะใช้ได้ แต่ไม่ค่อยสะดวก ลองใช้ดูนะครับ

ปล. ถ้าคิดว่ายังใช้ไฟล์นั้นอยู่ก็อย่าเอาลง trash เลยนะครับ emty trash สะใจดีออกเสียงดัง แคว๊ก!!!

221
ทางที่ดีอย่าไปยุ่งกะ terminal

หลอน ทางที่ดีอย่าไปยุ่งกะ terminal สำหรับ คนใช้ไม่เป็น พาลจะทำให้เครื่องรวน เปิดไม่ติดเอา น่าจะคล้าย Regedit ในวินโดว์ สรุปว่าไปโหลดเอาจาก app store ง่ายกว่า และ ฟรีด้วย