เรื่อง External HD แก้งัยดีครับ

MisterT's picture
18
สวัสดีครับ ผมมี External HD. ที่เคยใช้งานกับ PC. (ก่อนซื้อเปลี่ยนใจใช้แม็ค)เป็นยี่ห้อของ Hitachi 160 GB.USB.

พอต่อเข้ากับ MB มันมองเห็นกัน เปิดไฟล์ดูได้ copy ได้ แต่ ลบไม่ได้ บันทึกลงใหม่ไม่ได้ และอยาก format HD.​ ด้วย
แนะนำวิธีแก้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ikok's picture
10285
เดาว่า

ตัว ext. hd เป็นแบบ NTFS ถ้าใช่ เมื่อนำมาต่อบน Mac จะอ่านได้อย่างเดียวครับ เขียนหรือว่าแก้ไขอะไรไม่ได้ =)

วิธีแก้คือ format ext. hd นั้นใหม่ ให้เป็นแบบ FAT32 โดยการใช้ disk utility ครับ

nickoe's picture
4320
FAT32

มันไม่สามารถ copy ไฟล์ใหญ่เกิน 4.7 GB ได้ครับ 

ถ้ามีความจำเป็นที่ต้องเคลื่อนย้ายไฟล์ใหญ่ขนาดนั้น
มีสองทางเลือกครับ
1.Format เป็น mac journal แล้วหา macdrive มาลงที่ PC ครับ แต่ถ้าทำอย่างนี้
PC เครื่องอื่นๆก็จะต้องทำแบบเดียวกันถึงจะอ่าน เขียนได้ 
เหมาะสำหรับคนที่่ทำงานจบได้ด้วยตัวคนเดียว

2.Format เป็น NTFS จากฝั่่ง PC แล้วหา โปรแกรมสำหรับเขียน NTFS มาลงที่ mac
ผมจะชื่อไม่ได้ รู้สึกว่าจะเป็น paragon กับอะไรสักอย่างอีกโปรแกรมครับ
อันนี้เหมาะกับการทำงานร่วมกับผู้อื่นที่ต้องใช้ PC กันเยอะครับ

แนะนำว่าให้พก thumbdrive ไว้สักตัวด้วยครับ เอาไว้โยนไฟล์ ช่วนได้เยอะครับ
18
ลงแล้วครับ PARAGON แต่

มันยังช้งานไม่เต็มที่เลยครับ ตอนนี้ สามารถ read and write  แก้ ลบ ไฟล์จาก MAC ได้แล้วครับ  แต่ พอเอาไปเสียบกะ PC เอาไฟล์กัลบมาจะ copy ลง mac มันกลับฟ้องว่า ไม่ได้ๆ มีปัญหากะไฟล์บางประการ อ่า ทำงัยดีฮะ 

แล้วพวก งานเก่าๆของผม พวกภาพท่ถ่ายจาก Nikon เก็บไว้ใน HD ตัวนี้ บางรูปก็เปิดได้ แต่ส่วนใหญ่เปิดไม่ได้ copy ไม่ได้ ครับ  ในออฟฟิตมีผมคนเียวใช้  Mac  ครับ  เลยต้องทำให้ใช้ร่วมกับ PC  ได้ 
10285
format เลยดีที่สุดครับ

ให้ย้ายไฟล์จากบน external hd ไปไว้ที่อื่น แล้ว format ใหม่เป็น FAT32 แล้วค่อยย้ายไฟล์กลับมาครับ

วิธีนี้น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดในตอนนี้ คือไม่ต้องกังวลหรือว่าหาโปรแกรมเสริมอื่น ๆ มาใช้ เพียงแต่ระวังหน่อยเวลาจัดการกับไฟล์ขนาดเกิน 4GB ขึ้นไปนะครับ
fui's picture
26
connect mighty mouse ฝั่ง window ไม่ได้ครับ

[ผมขอย้าย comment นี้ไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่ในห้อง troubleshoot ให้แล้วนะครับ คิดว่าหัวข้อไม่เกี่ยวกับกระทู้เดิม ตั้งใหม่ดีกว่า - ก๊อก]

ที่นี่ครับ
18
format เรียบร้อยครับ ใช้งานได้ แต่

สงสัยว่าทำไมลบไฟล์แล้ว ไฟล์หายไป แต่พื้นที่ไม่ลดลงครับ 

nickoe's picture
4320
ถ้าเป็น mac

เวลาลบแล้วมันจะไปค้างอยู่ที่ trash ก่อนครับ ถ้าไม่ได empty trash มันจะไม่คืนพื้นที่มาครับ

ต้อง empty trash ก่อน
10285
ความรู้ใหม่

ขอบคุณครับ =)