ปุ่มตัวเลขที่คีย์บอร์ดใช้ไม่ได้

mafia041's picture
45
หลังจากที่ลงวินโดวส์ xp แล้ว ชุดปุ่มตัวเลขด้านขวาของคีย์บอร์ดมันใช้ไม่ได้อะครับ มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

nickoe's picture
4320
ลองเอาแผ่น os

ลง driver รึยังครับ ถ้ายังให้ลองก่อนครับ

45
มันเป็นเฉพาะฝั่ง windows

มันเป็นเฉพาะฝั่ง windows อะครับ ฝั่ง mac ใช้ได้ปรกติ

nickoe's picture
4320
ก็นั่นแหละครับ

เวลาลง win ผ่าน bootcamp เสร็จแล้ว ต้องเอาแผ่น osx ใส่เข้าไปเพื่อลง driver อีกทีครับ

ถ้าทำแล้ว ยังไม่ได้อีก คราวนี้คงต้องโทรถามศูนย์ดูครับ ว่าต้องตั้งตรงไหนครับ
ikok's picture
10285
ตัว numlock บน xp

เท่าที่หาข้อมูลมาได้ เค้าจะไม่ on โดยอัตโนมัตินะครับ เราต้องกดเปิดเองก่อนถึงจะใช้ได้

ให้ลองกดปุ่ม clear บน keyboard ดูนะครับ ปุ่มนั้นจะเป็นตัว numlock บนฝั่ง windows ครับ =)
45
ได้แล้วครับ

ใช้ได้แล้ว ขอบคุณมากนะครับ ยิ้ม

ferniskull's picture
3
เป็นเหมือนกันค่ะ

ต้องทำยังไงนะคะ เจอปัญหาเดียวกันเลย

ปุ่มเคลียร์คือปุ่มไหนคะ, ขอบคุณค่ะ

10285
ปุ่ม clear คือปุ่มนี้บนคีบอร์ดครับ

บนแป้นเหนือตัวเลข 7 (สำหรับ apple keyboard แบบ full ครับ)

3
รุ่นที่ใช้คือ Macbook Pro 13"ค่ะ

ขอโทษทีค่ะ มีปุ่มไหนที่เทียบเท่ากันไหมคะ

10285
บน macbook pro

คงกดตัวเลขผ่านชุดเลขที่อยู่ด้านล่างปุ่ม function keys เอาได้อย่างเดียวครับ ไม่มีแป้นเทียบเคียงเป็น numeric key pad ครับ

3
ขอบคุณมากค่ะ :)

ยิ้ม

10285
ยินดีครับ :)

^o^ / ~