โปรมแกรม

Chonticha's picture
10
อยากสอบถามว่า เวลาจะลงโปรมแกรมต่างไป อย่างเช่นพวกตระกูล Adobe ไปให้ศูนย์ ลงได้ไหมค่ะ หรือมีวิธีไหนพอจะแนะนำให้ได้ไหมค่ะ มือใหม่ค่ะ

pippo's picture
2469
ถ้า...

ซื้อของลิขสิทธิ์ ลงเองได้เลยครับ ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก แต่จะราคาสูงมาก

ส่วนของไม่ลิขสิทธิ์ ต้องใช้กำลังภายในกันเอาเองนะ (ห้ามพูดที่นี่)

iStudio บางที่ใจดี หรือสนิทกันก็ต้องลองคุยดูนะครับ

ถ้าทางเลือก ก็ใช้โปรแกรมฟรีที่มีคุณสมบัติการทำงานเทียบเคียงก็พอใช้ได้ครับ

minemind's picture
3876
พาดพิงละครับ

เหมือนพี่นิ๊กจะเคยพูดว่า ถ้าซื้อ License นักศึกษา จะถูกกว่า ไม่รู้กี่ % แต่ถูกกว่าราคาเต็มมาก

nickoe's picture
4320
ถูกกว่าอ่ะใช่

แต่เมืองไทยไม่มีนโยบายนี้อ่ะ
ตัวแทนมันไม่ให้อ่ะ
แถมมันมีการตรวจด้วยว่าเป็นนักศึกษาจริงเปล่า
เอาไปหากินโดนจับได้ก็โดนฟ้องได้ครับ

10
โปรม

ให้ศูนย์ iStudioลงได้ใช่ไหมค่ะ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค่ะ อยากลงลิขสิทธิ์ค่ะ

10
มีโปรมแกรม อะไร แนะนำบ้างป่าว

มีโปรมแกรม อะไร แนะนำบ้างป่าว ค่ะ แล้วโปรแกรมตัดต่อ โปรแกรม อะไรค่ะ จะได้ไปลง ทีเด๋วเลย (ชอบแต่งรูป)

4320
คือว่า

ลิขสิทธิ์ไม่มีร้านไหนรับลงให้นะครับ
ต้องไปหาซื้อมาลงเอง
ถ้าจะเอาทำเองได้ครบๆเลย เตรียมไว้แสนนึงครับ

10
โกรมที่ควรลง

โกรมที่ควรลง มีโปรมแกรมไรบ้างค่ะ นอกจากตระกูล อะโดบี้ แล้วโปรมแกรมตัดต่อโปรมแกรมอะไรค่ะ หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ

3876
แนะนำ

ถ้าตัดต่อมี iMovie, Apple Final Cut มีทั้ง Pro และตัว Express ซื้อจาก iStudio ได้ หรือจะซื้อผ่าน Online Store ก็ได้ครับ

ถ้าพึ่งหัดใช้งานเครื่อง mac ผมแนะนำว่าลองตัว trail มาทดลองใช้งานก่อนครับ เพราะแต่ละตัวราคาค่อนข้างแพง อย่าง adobe ก็หลายหมื่น final cut pro ก็หลายหมื่นครับ

ถ้าคุ้นเคยแล้ว ชอบ และต้องการซื้อก็ซื้อครับ จะได้ไม่เกิดความเสียดายทีหลัง

ikok's picture
10285
ถ้าทำตัดต่อทั่วไป

iMovie ทำได้สบายครับ ยิ้ม แนะนำว่าให้ใช้ iMovie ทำไปก่อนจนถึงขีดจำกัดที่ต้องไปโปรแกรมอื่นจริง ๆ แล้วค่อยขยับไป final cut express หรือ premiere elements ครับ

10
ถ้าจะเปลียน เป็นวินโดว์

ถ้าจะเปลียนเป็นวิโดว์ทำธรรมดา กดปุ่ม ไหน ค่ะ และถ้าจะทำเป็นแมก เหมือนเดิม กดปุ่ม ไหน ขอบคุณค่ะ

3876
ถ้าลง windows ผ่าน

ถ้าลง windows ผ่าน bootcamp
เวลาที่จะ boost เข้า windows เมื่อตอนเรากดปุ่ม power เปิดเครื่อง ให้กด option(alt) ค้างไว้ ก่อนได้ยิน เสียง "ผ่าง" แล้วเค้าจะมี partition มาให้เราเลือก boost ครับ

kms's picture
5
ตอนเปิดเครื่องครั้งแรกต้องการ

ตอนเปิดเครื่องครั้งแรกต้องการให้เป็นหน้า windows ก่อน ต้องทำยังงัยค่ะ เพราะต้องใช้งานหน้านี้ก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนเป็น mac

4320
ไปที่

system preferences > startup disk > เลือกอันทีเป็น windows ครับ

10
กดตรงไหนบ้างอะค่ะ

ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย รบกวนช่วยบอกหน่อยค่ะ

10
มื่อตอนเรากดปุ่ม power

มื่อตอนเรากดปุ่ม power เปิดเครื่อง ให้กด option(alt) ค้างไว้ ก่อนได้ยิน เสียง "ผ่าง" แล้วเค้าจะมี partition มาให้เราเลือก boost ครับ

แล้วถ้าจะกลับมาเหมือนเดิม ก้อกด option(alt) เหมือนเดิมใช่ไหมค่ะ

3876
ถ้าตั้ง startup disk เป็น osx

ถ้าตั้ง startup disk เป็น osx แค่ restart จากฝั่ง windows ก็จะกลับเข้า osx แล้วครับ

5
คืออ่านในหนังสือนะคะเค้าบอกว่

คืออ่านในหนังสือนะคะเค้าบอกว่าสามารถตั้งให้ windows เป็นหน้าหลักตอนเปิดเครื่องได้ แต่ไม่รู้วิธีทำนะค่ะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อย
เพราะจะต้องใช้หน้า windows ทำงานก่อนไม่อยากเสียเวลากด option เพราะบางครั้งก็กดไม่ไป

3876
ลองอ่านนี่ดูนะครับ

การ set startup disk บน OSX
ภาพประกอบในการ Set Startup Disk ของ OSX ครับ

เกี่ยวกับ Bootcamp Control Panel
อันนี้จะมีอธิบายเกี่ยวกับเมนูต่างๆที่อยู่ใน Bootcamp Control Panel อยู่ มีเกี่ยวกับ Startup Disk ด้วยครับ

อธิบายเพิ่มเติมครับ
ถ้าในเครื่องมี OS อยู่ 2 ตัว คือ Windows และ OSX เราสามารถตั้งค่าการ boost ได้ ว่าจะให้เข้าจากฝั่งไหน ถ้าอยากให้เข้า Windows ก็ set startup disk ไปที่ partition ของ Windows ส่วนถ้าอยากจะตั้งให้ boost เข้า OSX ก่อน ก็ให้ set startup disk ไปที่ partition ของ OSX

ปล. เราสามารถ set startup disk ได้ทั้ง 2 OS ครับ(แปลว่า ถ้าอยู่บน windows ก็สั่งให้ boost เข้า OSX ได้ ถ้าอยู่บน OSX ก็สั่งให้ boost เข้า Windows ได้เช่นกัน) เพียงแค่รู้ว่าต้องเข้าไปตั้งตรงไหน

5
เข้าไปที่ startup Disk

เข้าไปที่ startup Disk แล้วคะไม่มี widoes HD ให้เลือก มีแต่ mac os
ตอนนี้พยายาม กด option(alt) ค้างก่อนได้ยินเสียงผ่าง ไปเป็นสิบรอบแล้วก็ไม่ได้สักที

3876
ผมไม่แน่ใจนะครับ

ถ้ามันหายไป ก็คงต้องลงใหม่ครับ แต่ให้ลอง check space ของ hdd ดูก่อนว่าคืนมาครบหรือเปล่า ถ้าหากหายไป อาจจะต้อง format และลงใหม่ทั้ง 2 OS

5
แหะ แหะ check ตรงไหน ยังงัย

แหะ แหะ check ตรงไหน ยังงัย format ยังงัย อ่ะค่ะ ถ้าไม่รบกวน ช่วยบอกแบบประมาณภาษาเด็กประถม
ขอบคุณล่วงหน้าคร่าาาา

3876
อ่านตรง reply ที่ 3 นะครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/5699

อธิบายเพิ่ม
Capacity คือ พื้นที่ของ Hard Disk ทั้งหมด ตอนนี้ของผมมี 109gb
Available คือ ส่วนที่เป็นพื้นที่ว่าง(free space)
Used คือ ส่วนที่ถูกใช้ไปแล้วครับ

ให้ดูว่า Capacity เนี่ย มีขนาดเท่าเดิมรึเปล่า เช่น เครื่อง Spec ของผม มีขนาดพื้นที่รวมทั้งหมด 160gb
ต่อมาผม แบ่ง Partition ไปลง Windows 50gb ดังนั้น Macintosh HD ของผมจึงเหลือขนาดพื้นที่โดยรวม 109gb

5
ดูแล้วได้แบบนี้ค่ะ Capacity

ดูแล้วได้แบบนี้ค่ะ
Capacity 353.26 GB
Available 331.24 GB

แล้วยังงต่ออ่ะค่ะ ตอนซื้อเครื่องให้เค้าแบ่ง 70/30

3876
คืองี้ครับ

คือ ขนาด Hard Disk ของแต่ละรุ่นมันไม่เท่ากันครับ เครื่องผมมี 160gb นี่คือทั้งหมดของผม ผลรวมของ Avaiable + Used + partition Windows = 160gb พอดี แบบนี้เรียกว่า ปกติครับ

ที่ผมจะบอกคือให้ลองเช็คดูว่า พื้นที่ Hard DIsk ของคุณ kms มันมีเท่ากับตอนที่ใช้งานก่อนลง windows รึเปล่าเท่านั้นแหละครับ