ขอความเห็นพี่ๆกับการเลือก macbook pro 13"

nonstopdrink's picture
18
พอดีกำลังตัดสินใจที่จะซื้อ macbook pro เพราะทนกับสเป็คเดิมของ pc ที่บ้านไม่ไหว แล้วกะไว้จะเอามาใช้ทำงาน เปิดเพลงตามผับหรือคลับต่างๆ มองเอาไว้อยู่ 2 รุ่นคือ macbook pro 13" core2duo 2.4 2010 และ macbook pro 13" 2011 i5 ซึ่งอยู่ในราคาที่พอซื้อได้ ราคาไม่สูงจนเกินไปหนัก เน้นใช้งานด้านโปรแกรมเพลง ท่องเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง ดาว์โหลด ไม่เน้นเล่นเกมส์เท่าไหร่ ส่วนตัวผมไม่เคยใช้โน๊ตบุ๊คมาก่อนด้วยเลยไม่มีความรู้มากนัก ปกติใช้แต่ pc เลยยังลังเลว่าจะซื้อเครื่องมือสองดีไหม ซึ่งก็ดูใหม่คล้ายมือ1แต่ผมก็ดูเครื่องไม่ค่อยเป็นสะด้วย อีกอย่างตัวใหม่ macbook pro 2011 ก็ห่างกับราคาเครื่อง 2010 มือ2 ไม่เท่าไหร่เองเพราะเห็นช่วงนี้รุ่น 2011 มีราคา นศ.จุฬา ออกมาด้วย เบ็ดเสร็จติดกันรอยอะไรไปด้วยเลยรวมๆแล้วก็คงราวๆ 4 หมื่นบาท ก็เลยว่าจะอดใจเก็บไวซื้อมือ1เลยดีไหม หรือว่าเอาแค่รุ่น 2010 core2duo 2.4 พอ ราคาก็จะอยู่ราวๆ 28000-32000 รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะครับพอดีผมไม่มีความรู้ทางด้าน mac มาก่อนเลยผมควรเลือกซื้อที่ไหน? ยังไงดีครับ?

minemind's picture
3876
รอฟังท่านอื่นต่อฮะ

เลือกซื้อให้เหมาะสมกับงบที่มีครับ
อาจจะลองดูตัวที่ตกรุ่นไปเพราะราคาจะถูกลง แต่ก็ได้มือหนึ่งนะ

แต่ผมเชียร์ตัวใหม่เลยฮะ (อ้าววววววว !!)

ถ้ามีเพื่อนหรือน้องที่ที่อยู่ใน สถาบันที่มี u-store และเป็นศิษย์ของสถาบันนั้น ก็ฝากเค้าซื้อในราคานักศึกษาก็ได้ครับ
ใช้บัตรประชาชน และบัตรนักศึกษา พร้อมพาเจ้าของบัตรไปด้วย

nickoe's picture
4320
ความเห็นส่วนตัว

เอาตัว i5 แล้วใช้ยาวๆครับ