"อยากเซ็ตภาพส่วนตัวบนหน้า Desktop มีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ ?"

daydxb's picture
38
สวัสดีครับ,
ไม่ได้เข้ามาใน MMM นานมาก...พอดีเมื่อสองสามวันที่ผ่านมามีโอกาสได้ซื้อไอแม็คตามที่ได้ฝันเอาไว้เลยมีคำถามมากมายที่ต้องการความกระจ่างครับ ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าไว้เลยนะครับสำหรับคำตอบสำหรับแม็คมือใหม่หัดเล่น...
ไอแม็คตัวที่ถอยมาคือตัว 21.5-inch:3.2GHz Intel Core i3,1920-by-1080 resolution,4GB(two 2GB) memory
1TB hard drive;SD card slot, 8x double-layer Super drive, ATI Radeon HD 5670 with 512MB
MC509Z/MC509AE, ไม่ทราบว่าสเป็คนี้พอไหวไหมครับ ? ราคาคิดเป็นเงินไทยราว 59,500 บาท
คำถามข้อแรกคือ อยากจะเซ็ทภาพโปรดขึ้นหน้าจอ Desktop มีขั้นตอนเซ็ทอย่างไรบ้างครับ ? (ง่ายเหมือนวินโดวส์ไหมครับ ?)
คำถามข้อสองคือ การเปลี่ยนภาษาอังกฤษ-ไทย-อังกฤษ ของวินโดวส์แค่คลิกเดียว แล้วแม็คเปลี่ยนอย่างไรครับ ?
คำถามข้อสามคือ ในวินโดวส์มี Favorites สำหรับเก็บเว็บฯที่เราต้องการเข้าบ่อยๆแล้วแม็คล่ะครับเก็บและเซฟไว้ที่ไหน ?
วันนี้ขอความกระจ่างสามข้อนี้ก่อนและน่าจะมีคำถามอีกมากมายตามมาครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
เด.

nene122620@hotmail.com's picture
327
เปลีย่นภาษากด command +

เปลีย่นภาษากด command + spacebar
อันอื่นไม่แน่ใจ

38
ลองกดดูแล้วครับ

ลองกดดูแล้วครับ ภาษาไม่เปลี่ยน ต้องใช้เม้าส์คลิกเอาซึ่งช้ามาก...

minemind's picture
3876
วิธีเปลี่ยนภาษา ส่วนการ

วิธีเปลี่ยนภาษา

ส่วนการ เปลี่ยน background ให้ไปที่
System Preference > Desktop & Screen Saver > เลือกภาพฮะ > หรือ กด add(เครื่องหมาย +) และ browse ไป folder ที่ต้องการ

ส่วน add favourite หรือการ bookmark บน osx ก็มีครับ
ที่ menu bar Safari > Bookmark > add Bookmark > มีให้เลือกทั้งให้อยู่บน bar หรือแบบ list menu

38
ขอบพระคุณอย่างมากครับสำหรับขั

ขอบพระคุณอย่างมากครับสำหรับขั้นตอนการเปลี่ยนภาษา ทำตามขั้นตอนที่บอกไว้อย่างละเอียด สำเร็จเรียบร้อยด้วยดี ขอบคุณอีกครั้งครับ

38
การเปลี่ยนและเซ็ทภาพโปรดที่หน

การเปลี่ยนและเซ็ทภาพโปรดที่หน้า Desktop ก็เรียบร้อยด้วยดี ขอบคุณมากครับ
ส่วน Favorite ก็พอไหวครับ...ดูขัดๆคงเพราะยังไม่ชินมากกว่า...

nickoe's picture
4320
Background

คลิกขวาที่ deskop มันจะมี
change desktop background ครับ

38
คืนนี้ขออีก 1 คำถามครับคือ

คืนนี้ขออีก 1 คำถามครับคือ เวลาต้องการเปิดดูเว็บฯหลายๆเว็บฯในเวลาเดียวกันนี่ต้องทำอย่างไรครับ ? ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ปรกติผมใช้ Tab ครับ เปิดเว็บใหม่เป็น tab กด command + click

หรือเปิดหน้าต่างใหม่ไปเลยแล้วค่อยจับเขามาไว้คู่กันครับ (ส่วนใหญ่ไปที่ file แล้วเลือก open new windows ครับ ทั้ง firefox, safari, opera มีตรงนี้คล้าย ๆ กัน)

38
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

38
ขยายหน้าเว็บฯที่เปิดให้เต็มจอได้อย่างไรครับ ?

อีก 1 คำถามครับ คือ เปิดหน้าเว็บฯต้องการขยายให้เต็มจอแบบวินโดวส์แต่ทำไม่ได้ได้แค่ครึ่งจอ ต้องไปเซ็ทที่ไหน อย่างไรครับ ?
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ต้องลากมุมเองครับพี่

ต้องลากมุมเองครับพี่ ที่มุมขวาล่าง

38
ขอบคุณครับ

นี่ถ้าไม่ได้เป็นสมาชิก MMM ก็คงหาและงมโข่งอีกนานกว่าจะเจอ...อิอิ เหมือนจะง่าย แต่...ไม่ง่าย ต้องขอขอบคุณน้อง minemind อีกครั้งครับ เพราะได้ให้ความกระจ่างมาหลายคำถามแล้ว...