ปัญหากับ iphone เยอะมาก

BusohSensen's picture
49
มีปัญหาหลักๆสองข้อคือ

1.iphone 3gs sync รูปกับ iphoto ไม่ได้ แต่ VDO เพลง กลับมองเห็นแต่พอเปิดไอโฟโต้ กลับมองไม่เห็นรูปที่ถ่ายไว้ใน iphone มีวิธีไหนที่สามารถทำให้เห็นได้หรือดึงรูปจาก iphoneลง mac โดยไม่ต้องผ่าน iphoto บ้าง

2.เราสามารถดึง app ที่อยู่ใน iphone 3gs มาลงใน mac ได้ไหมเพราะบางตัวโหลดมาจาก app store ใน iphone ไม่มีตัวไฟล์ใน mac แต่ตอนนี้ผมมี iphone4 อีกเครื่องอยากจะเอา app ที่มีใน 3gs มาลงใน 4 ให้หมดจะทำได้ไหมและทำอย่างไร รวมถึงรูปและ รายชื่อเบอร์โทร msg ต่างด้วย มีวิธีที่จะถ่ายโอนข้อมูลจากเครื่อง 3gs ไปยัง 4 ไหม
ขอบคุณทุกๆความเห็นล่วงหน้าครับ

minemind's picture
3876
ถ้า authorize บนเครื่อง mac

ถ้า authorize บนเครื่อง mac ไปแล้ว เค้าจะ transfer app (เฉพาะ account ที่ authorize กับเครื่อง mac)ที่เรา load จาก iPhone ละเครื่องให้เองครับ
ส่วนถ้าจะย้ายสำมะโนครัวจาก 3gs ไป 4

ผมว่าน่าจะได้มั้ง
ให้ backup จาก 3gs เสร็จแล้ว ให้ restore from backup ไป 4 อีกที (ควรจะเป็น firmware version เดียวกันนะ)

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

1.image capture ช่วยได้ครับ ไม่ต้องไปหาโหลด
มันมากับ os แล้วอยู่ใน applications
2.app ตอน sync ถ้าตัวไหนไม่มีบน mac มันจะถาม
ว่าให้เอาลง mac ด้วยมั๊ย ก็ให้มัน copy ลงไปครับ
เปลี่ยนเครื่องให้ back up เครื่องเก่าก่อน แล้ว restore เครื่องใหม่
จาก back up ที่ทำไว้ครับ

BusohSensen's picture
49
ขอบคุณมากครับ

คือพอเสียบเครื่องใหม่เข้าไปมันถามเลยว่าจะให้ เอาไฟล์ที่ แบ็คอัพ จากเครื่อเก่าไว้ลงเลยไหม แต่เกิดปัญหาต่อคือ
1.ตอนนี้ทำได้หมดแล้วเหลือแต่ App อย่างเดียวเพราะเครื่อง 3gs เจลและไม่ได้ sync ตรง app ไว้มาแต่ 4 นี่กะว่าจะไม่เจลจะเอา app ที่ไม่ได้ซื้อใน 3gs มาลงได้ไหม
2.แล้วตอนนี้เครื่อง 4 เป็น 4.1 ถ้าอัพเป็น 4.3 นี่จะเวิร์คไหมแล้ว app รูป เพลง จะหายต้องลงใหม่ไหม

ขอบคุณทุกคำตอบครับบบ

minemind's picture
3876
ตอบฮะ

1.ตอนนี้ทำได้หมดแล้วเหลือแต่ App อย่างเดียวเพราะเครื่อง 3gs เจลและไม่ได้ sync ตรง app ไว้มาแต่ 4 นี่กะว่าจะไม่เจลจะเอา app ที่ไม่ได้ซื้อใน 3gs มาลงได้ไหม

ตอบสั้นๆเลยว่าไม่ได้ครับ

2.แล้วตอนนี้เครื่อง 4 เป็น 4.1 ถ้าอัพเป็น 4.3 นี่จะเวิร์คไหมแล้ว app รูป เพลง จะหายต้องลงใหม่ไหม

ถ้าเป็นการ update ทุกอย่างจะอยู่ครบครับ