*edit เกิดปัญหาอีกแล้ว TT {Wireless} เข้ามาตอบหน่อยนะคะ

onlyc's picture
13
คือเคยตั้งกระทู้ถามไปแล้วเรื่องการแก้ไข
จู่ๆ เน็ตก็เปิดไม่ได้อ่ะค่ะ ทั้งๆที่สัญญานไวเลสเต็ม (3BB)
แล้วก็คอม pc (windows) เครื่องข้างล่างเล่นได้ปกติเลยอ่ะค่ะ (ต่อสายแลนด์)

ลองๆทำดูหลายวิธีแล้วยังแก้ไม่ได้
เคยมีคนบอกให้ edit location
ในหน้า system prefe.. อะค่ะ
แล้วมันก็ขึ้นมาแบบนี้ ..

แต่จขกท.ไม่รู้ว่าต้องเลือกอันไหน

แล้วก็สงสัยอีกอย่างด้วยค่ะ ว่า DNS ดูจากตรงไหน
ใช่จากใน 192.168 ..... อะไรนั่นหรือเปล่าคะ

รบกวนตอบทีนะคะ เน็ตใช้งานๆไม่ได้มาหลายวัน เฉามากก T3T

รบกวนอีกเรื่องหนึ่ง
มีแอปฟรี หรือ ลิ้งค์ฌโหลดแอปที่โหลดคลิปจากยูทูปไหมคะ
เครื่องจขกท.มี mactube แต่มันโหลดไม่ได้ =[]=;;;

ขอบคุณผู้เมตตามากค่ะ ! T/\T

minemind's picture
3876
ขอรายละเอียด ที่บอกว่า

ขอรายละเอียด ที่บอกว่า ทำมาหลายวิธีแล้วหน่อยครับ จะได้แนะนำได้ถูกว่าควรจะทำอะไรต่อ

3876
ตอบ DNS

DNS ดูจาก router ได้ครับ โดยเข้า 192.168.1.1 -> กรอกรหัส -> เมนู Network -> DHCP Setup -> DNS server
router แต่ละตัว interface (หน้าตาของเมนูคำสั่งต่างๆ) จะไม่เหมือนกัน ต้องลองกดเข้าไปดูเอาครับ

ส่วนอีกวิธี คือ ตาม กระทู้นี้ฮะ http://macmuemai.com/forum/topic/5563

3876
ตอบ Youtube

มีแอปฟรี หรือ ลิ้งค์ฌโหลดแอปที่โหลดคลิปจากยูทูปไหมคะ
เครื่องจขกท.มี mactube แต่มันโหลดไม่ได้ =[]=;;;

หลายๆ วิธี ของการ Load VDO Youtube

13
ขอบคุณคห.บนๆมากค่ะ จะลองแก้ดู

ขอบคุณคห.บนๆมากค่ะ
จะลองแก้ดูนะคะ :]

13
เอิ่มม มม รบกวนอีกรอบบบ

เอิ่มม มม รบกวนอีกรอบบบ TT;
คือจขกท.ลองทำตามวิธีที่กระทู้นั้นบอกไว้แล้ว
แล้ว airport ก็ขึ้นเป็น connect แล้ว
ไวเลสสัญญาณเต็ม

แต่ .. เน็ตยังเปิดไม่ได้ TOT

ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับตรงนี้รึเปล่า
แต่หน้าตั้งค่า TCP/IP จขกท.ก็ตั้งถูกแล้วนะ T^T
แล้วรูปต่อไปนี้ มันต้องตั้งยังไงอะคะ เลือกอันไหนอ่า ?

รลกวนอีกทีเน้อ TT;

3876
ตอบ airport

ถ้า router ไม่มีการตั้งรหัสความปลอดภัย ตรง secuerity ก็จะต้องเลือก none ครับ
แต่ถ้าตั้งรหัสไว้ ก็ต้องเลือกรูปแบบการเข้ารหัสนั้นและ ใส่ password ก็จะสามารถใช้งานได้ครับ

ใจจริงผมอยากให้ไปกด reset ปุ่ม default factory ของ router แล้วเริ่มต้นการตั้งค่าใหม่มากกว่า

ต่ออีกนิด
จริงๆถ้าเรามีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งาน เราสามารถโทรถาม call center ของ isp ที่ให้บริการได้ครับ ผมว่ามันไวกว่านะ เพราะบางทีปัญหามันอาจจะเกี่ยวกับการตั้งค่า router มากกว่า มันบอกได้ยากอะครับเพราะว่าใช้คนละรุ่น ผมว่ามันจะไวกว่านะ

3876
มั่วกันเห็นๆเลยฮะ

กรณ๊ที่อาจจะทำให้ใช้งานไม่ได้
1 router ไม่ได้จ่าย ip ให้เครื่อง mac
- มีปัญหาเกี่ยวกับการเข้า รหัสของ router อาจจะลองเปลี่ยนแปลงโดย ไม่ตั้งการเความปลอดภัย หรืออาจจะเปลี่ยนรูปแบบของการตั้งค่าความปลอดภัย เป็น WEP หรือ WPA WPA2 แทน

2 ip ชนกัน
- ต้องลองตรวจสอบ ip เครื่องว่าชนกันรึเปล่าครับ ถ้าชนกันอาจจะต้องไปกด Renew DHCP lease(เข้า System Preference -> Network -> Airport -> Advance -> TCP/IP -> มองหาคำว่า Renew DHCP)

nickoe's picture
4320
ผมว่า

ลองโทรถาม call center ดีกว่ามั๊ยครับ