อยากรู้เรื่องเกียวกับแบตไอโพน ไอพอด ไอแพด iiii

Zernchannel's picture
56
แบตของApple หลายชนิดใช้ แบตแบบ Li-on ซึ่งในบางบทความ มีคำแนะนำให้ใช้แบตจนหมดอย่างน้อยเดือนละครั้ง

แต่ที่ผมเข้าไปดูหาความรุ้เรื่องแบต แบบ Li-on (แบบว่าจะซื้อตัว Moblie booster) ไปเจอบทความน่ารู้เกี่ยวกับ แบต ว่าไม่ควรใช้จนหมด ให้เหลือ 40% แล้วก็ต้องชารต์บ่อยๆ ยิ่งดี ก็เลย สับสนว่า แบตของ Apple สมควรทำอย่างไรกับ อุปกรณ์ไฟฟ้า ให้เกิดความปลอดภัยสูงสุดดีครับ

ต้องขออนุญาต นำลิงค์นี้มาแปะนะครับ (หากผิดถูกยังไงแจ้งลบได้ครับ ก็บทความนี้ผมคิดว่า ดีมากครับ)
http://www.thaicharger.com/index.php?PHPSESSID=efffff799e2b1d53ed5db9e42...

Credit by www.thaicharger.com

แล้วพี่ๆเพื่อน คิดว่า ตัวสำรองไฟแบบ Mobile booster นี่คุ้มค่าตัวรึเปล่าครับ (ระหว่างซื้อตัวนี้ กับซื้อตัวแปลงไฟฟ้าในรถครับ)

nickoe's picture
4320
เอ่อ

ที่ผมอ่านนะครับ
ไม่ได้บอกเลยว่าให้เหลือ 40% แล้วชาร์จ
แต่บอกว่าถ้าเก็บไว้เป็นเวลานาน
ให้ชาร์จไว้ 40% แล้วใส่ถุงแช่ตู้เย็นไว้
(จริงเท็จไม่รู้นะครับ)

เอาจริงๆเนี่ย ใช้งานปกติ โดยไม่ปล่อยให้แบตหมด
แบบดับไปเลย นั่นก็พอกับการใช้งานแล้วครับ
การใช้งานจนมันดับไปเองทำให้แบตเสื่อมได้ง่ายครับ

ใช้งานไปเถอะครับ ถ้ามันเสื่อมก่อนหนึ่งปีก็ไปเคลม
อย่าคิดมากกับเรื่องนี้เลย

56
ครับ

ผมคงจะกลัวเรื่องแบตระเบิดมากไปหน่อยครับ แป่ววว (เคยเจอกับแบตลิโพ ตอนเล่น BB Gun) แต่มันอยู่ในตัวปืนเลยไม่ค่อย เป็นอะไรครับ ....แค่อยากให้รู้เป็นข้อระวังครับผม แจ่ม

nickoe's picture
4320
คืองี้ครับ

แบตระเบิดเนี่ย มันคือแบตไม่ได้มาตรฐานแล้วครับ
ไม่ได้เกี่ยวกับที่เราชาร์จหรือยังไงเลย

56
รับทราบครับ

ขอบคุณครับ หมดกัน 2