Personal hotspot กับเครื่องแมค

Nannie's picture
600
ใครเคยใช้ iPhone ต่อ personal hotspot กับเครื่องแมคบ้างค้า
ต้องเซตค่าอะไรเพิ่มรึเปล่า เมื่อคืนพยายามแล้ว Google แล้ว ก็ยังไม่ได้อยู่ดี

ขอบคุณค่า

boynoynudee's picture
44
ไม่ยากนะครับ

ก่อนอื่นเป็น iPhone 4 ใช่ไหมครับ (พอดีของผมเป็น iPhone 4​ สำหรับรุ่นอื่นผมไม่แน่ใจนะครับ)

1. เข้าไปที่ Setting --> General --->Network เลือก Cellular Data เป็น ON จากนั้นคุณจะเห็นว่ามี รายการ Personal Hotspot ขึ้นมา เลือกเข้าไปที่ตรงนี้ แล้วเปิด Personal Hotspot เป็น ON ตรงนี้คุณจะเห็น Wi-Fi Password ให้ดูว่ามันเป็นอะไร หรือจะเปลี่ยนเองก็ตามใจ

2 ที่เครื่อง Mac ของคุณก็เปิดสัญญาณ Air Port คุณจะเจอ Wi-Fi ในชื่อ iPhone ของคุณ ก็เลือกเข้าไป แล้วใส่ Password ที่บอกไว้ไว้ในข้อที่ 1 เมื่อกี้ เท่านี้ก็เล่นได้แล้วครับ

ขอให้สนุกนะครับ

Nannie's picture
600
ทำแบบที่ว่ามาแล้วคะ ใช้ไม่ได้น่ะค่ะ ^^'

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณที่มาช่วยตอบนะคะ

มาขยายอาการเพิ่มนะคะ คือระยะเวลาเดียวกัน ลองเอาไปต่อกับ window ใช้ได้ไม่มีปัญหาเลย

ทำการรีเซตเนตเวิร์กแล้ว เปิดปิดเครื่องแล้ว ทั้งไอโฟน และรีสตาร์ทเครื่องแมค ก็ยังไม่ได้

เช็ค os แล้ว software ก็รองรับทั้ง MacBook และ iphone
ไปอ่านในเนตเขาก็ให้แอด network ในแมคใหม่ ก็ไม่สำเร็จ

สรุปคือแบกเครื่องไปร้าน ก็เล่าอาการทั้งหมดให้ฟัง เขาลองต่อดูไม่ได้เหมือนกันทั้งสาย LAN/bluetooth

พนักงานเลยลองเทสต์กับเครื่องแมคที่ร้าน ก็ต่อได้ปกติ

เลยลองมาดู setting network ในเครื่องเราใหม่ ปรากฏว่าพอเปลี่ยน location ให้ใหม่ ก็ใช้ได้แล้ว

มาอัพเดตให้เพื่อนๆฟัง เผื่อมีใครเจออาการเดียวกันคะ

minemind's picture
3876
follow

มาแอบอ่าน ของพี่ แนนนี่

ikok's picture
10285
โอ้๊ะ

แบกเครื่องไปที่ร้านกันเลยทีเดียว ยิ้มปากกว้าง