เป็นไปได้ไหม...ว่า Mac โดนไวรัส

polo's picture
28
เป็นไปได้ไหม...ว่า Mac โดนไวรัส
เพราะเนื่องจาก ตอนนี้มีคนใช้ Mac เยอะขึ้น
และ Mac เป็นที่สนใจของข่าวทั่วไป
เลยทำให้มีคนเริ่มคิด Code ที่จะมาจัดการกับ Mac ซะเลย

ลองถามดูนะครับ

nickoe's picture
4320
ยังไม่มีหรอกครับ

ยังไงสัดส่วนก็ยังแพ้ PC อยู่เยอะครับ

ผมได้ยินข่าวเรื่องไวรัสของ mac อยู่เนืองๆ
ไม่แน่ใจเรื่องความถูกต้องเท่าไร
ว่าจริงๆมันก็มีอยู่แล้ว แต่คนใช้น้อย
จนไม่ระบาดแล้วก็หายไปในที่สุด

ส่วนนึงที่ไม่ต้องกังวลเรื่องนี้เท่าไร
เพราะว่า ก่อนเราจะลงโปรแกรมอะไร
ให้ทำงานบน mac ต้องมีการยืนยัน
จากเราก่อน มันถึงจะทำงานได้
ถ้ามีการติดไวรัสจริงเราก็น่าจะรู้ตัวก่อนครับ

pippo's picture
2469
ก็...

คงจะมีสักวันครับ แต่ ณ ตอนนี้ เวลานี้ยังไม่มีข่าวนะ

เมื่อ 10 กว่าปีก่ออน ตอนที่เป็นช่วง OS 8 - OS 9 ตอนนั้น

เคยโดน Worm กับ Trojan Horse เล่นงาน แต่ไม่ถึงกับต้องลง OS ใหม่นะ

พอจะจัดการได้ด้วย Software กำจัดไวรัสบางตัวครับ จำได้ว่าชื่อ Disinfect

polo's picture
28
สบายใจขึ้น...

อย่างนี้เวลาผมเอา USB มาเสียบจาก Window ก้อยังสบายใจได้เหมือนเดิมน่ะสิครับ

BEAR_Pink's picture
234
กำลังจะตั้งกระทู้ถามเลยคะ ไวร

กำลังจะตั้งกระทู้ถามเลยคะ

ไวรัสเนี่ย

คือเมื่อกี้ google chome เบราเซอร์ที่ใช้อยู่ มันใช้ไม่ได้ซะงั้น
แล้วก็เลยเข้า firefox safari opera ดูก็ใช้ได้
แล้วสักพักมันก็มีอะไรขึ้นมาไม่รู้ดูไม่ทัน
พอตรง dock ด้านหลังมีแอปตัวนึงเปิดอยู่ เป็นรูปเหมือนตัวแมลง เต่าทองมั้ง
ที่เท่าที่จำได้ มีคำว่า clash report อะไรสักอย่าง
แล้วก็หายไปเลย

หรือมันจะเป็นไวรัสหว่า