[Guide] - Un-install Application

minemind's picture
3876
สำหรับมือใหม่ที่ยังไม่ทราบขั้นตอนการถอนการติดตั้งโปรแกรม และข้อสังเกตต่างๆ

Un-install
การถอนการติดตั้ง อย่างที่เราๆท่านๆคุ้นเคยกันบน Windows ส่วนใหญ่หลังจาก Install(ติดตั้ง) โปรแกรมเสร็จเรียบร้อยแล้ว ถ้าเข้าไปดูด้านในก็จะพบไฟล์ตัวนึงที่เป็นตัว Un-install ติดมาด้วย

บน OSX ก็มีเช่นกันครับ แต่จะมีเฉพาะบางโปรแกรมเท่านั้นครับ

ข้ออธิบายเพิ่มเติมอย่างนี้นะครับ

• เนื่องจาก กระทู้ Installation Guide ที่กล่าวแล้วว่า การ Install Application (ติดตั้งโปรแกรม) มีวิธีที่ต่างกันไปแล้วแต่ประเภทของโปรแกรมนั้น

แต่..ถ้าเราสังเกตนะครับ นามสกุล แสดงหลังจากติดตั้งเสร็จ จะเป็น .app ครับ

ผมยกตัวอย่าง เช่น

install iTunes (เป็นประเภท Installer ครับ)

เมื่อทำตามติดตั้งแล้ว เป็น .app ครับ (อยู่ในรูปของ App Bundle)

วิธี Un-install .app

ทำได้โดย คลิ๊กขวาแล้วเลือก Move to trash (หรือใช้ hot key "cmd+delete")

เค้าจะมีให้เรา กรอกรหัส ด้วยครับ หลังจากกด Ok ไฟล์จะถูกย้ายไปที่ Trash แล้ว

เปิด Trash ขึ้นมาแล้ว (อยู่ตรงมุมขวาล่างของ Dock) กด Empty อีกครั้ง (หรือใช้ hot key "cmd+shift+delete" คำสั่งนี้กดที่หน้า desktop เท่านั้น)

จะมีข้อความมาให้ยืนยัน

จบขั้นตอนครับ

ทำไมจึงต้องไปลบจาก Trash อีกที ?

เพราะว่า OSX นั้นถูกออกแบบมาไม่ให้ ลบไฟล์ได้ในครั้งเดียวครับ เพื่อป้องกันการสูญหายของข้อมูลที่เนื่องมาจากความผิดพลาด (ลบผิด, เผลอ) เค้าจึงมี Trash เพื่อรองรับและเป็นการพักไฟล์ไว้ในถาดที่รับรอง เพื่อรอการยืนยันในการลบอีกครั้งครับ

จำเป็นต้องกด Empty Trash ทุกครั้งมั๊ยคะ ?

ถ้าคุณต้องการลบ เพื่อที่จะลง โปรแกรม "เดิม" ซ้ำ ควรจะต้อง Empty Trash ครับ ไม่อย่างนั้นเครื่องอาจจะไม่อนุญาตให้ลงโปรแกรม

วิธี Un-install แบบใช้ตัว Un-install
แต่..จะมีบางโปรแกรมครับที่ เค้าติดตัว Un-install มาให้ เช่น Adobe
โปรแกรมส่วนใหญ่ที่เป็น folder มักจะมีตัว Un-install ติดมาด้วย

และอีกหลายๆโปรแกรมที่มีตัว Un-install มาให้ ห้ามใช้คำสั่ง Move to trash แบบ .app ครับ ให้ใช้ตัว Un-install ที่ติดมาด้วย เพราะถ้าไม่ลบผ่านตัว Un-install อาจจะทำให้โปรแกรมไม่ถูกลบออกหมด อาจจะเหลือบางอย่างค้างไว้ในเครื่องครับ(เช่น ยังมีส่วนที่แสดงหลงเหลือบนหน้าจอการใช้งาน) ทำให้การทำงานผิดเพี๊ยนไป "ผลกระทบที่รุนแรงที่สุดคือ ไม่สามารถลบโปรแกรมนี้ออกจากเครื่องได้หมด และ ไม่สามารถ install ใหม่ได้ครับ"

บางโปรแกรมก็ไม่ได้มีตัว Un-install ติดมาให้ครับ ส่วนใหญ่จะเป็นพวก Plug-in ต่างๆ เช่น Glim (plug-in ของ safari) ต้องไป Download ตัว Un-install เอง

สิ่งที่จำเป็นต้องทำคือ "การสังเกต" ครับ และ "การอ่าน" ส่วนใหญ่โปรแกรมต่างๆจะมีวิธีใช้งาน หรือรายละเอียดอยู่ใน "read me" หรือ "help" อยู่แล้วครับ

ในส่วนของ Pane
.panePref ส่วนใหญ่จะอยู่ใน System Preference (iCon รูปฟันเฟืองที่อยู่บน Dock) ครับ

วิธี Un-install .panePref
- คลิ๊กขวา เลือก Remove ครับ

สุดท้ายครับ ในส่วนของ Terminal (อันนี้พูดให้ฟังอย่างเดียวนะ)
โปรแกรมบางตัวอาจจะไม่มีตัว Un-install ติดมาด้วย และไม่สามารถลบได้หมด(เนื่องจากไฟล์มีจำนวนมาก และไฟล์บางตัวติด Permission ไว้ จึงไม่สามารถลบออกได้) แต่เค้าจะใช้คำสั่ง Terminal ช่วยแทน เช่น โปรแกรม XCode ครับ (ตัวอย่าง)

สุดท้ายที่อยากฝากครับ การ Un-install นั้นควรจะดูให้แน่ใจว่า App ที่คุณจะลบนั้นเป็นแบบ Bundle เพียวๆ หรือว่ามีตัว Un-install มาด้วย หรือ เราต้อง Download ตัว Un-install เอง

keep_kim's picture
379
ขอบคุณมาก ๆ คับผม เร็วมาก ๆ

ขอบคุณมาก ๆ คับผม เขิน

เร็วมาก ๆ เลยอคับ อิอิอิ สรุปคือผมต้องดูให้ดีสินะคับ ว่าในตัวโปรแกรมมี Uninstaller มาให้รึปล่าว ยิ้ม

minemind's picture
3876
ใช่ฮะ

ใช่ฮะ