ขอถามนอกเรื่องmac หน่อยครับ เรื่องของ DVD Recorner

Zernchannel's picture
56
คือ ตอนนี้ ใช้งานมัน หนักหน่วงมาก จนทำให้ หัวไรท์ พังไป 1 ชุดแล้ว (ซ่อมเกือบหมื่นที่ศูนย์ครับ)
เจ้า Recorner นี่รุ่น Panasonic Dmr-Eh68 320 GB copy ลงแผ่น DVD เก็บสะสมแล้ว 220แผ่น

ปัญหาคือ พึ่่งจะมาทราบข่าวว่า แผ่น DVD7 ธรรมดามีอายุการใช้งานด้วย นานไปข้อมูลหาย(จริงรึเปล่าครับ)

เลยอยากจะจัดเก็บข้อมูลที่สู้อุตส่าหะ ตัดต่ออย่างบรรจง(เมื่อยลูกตาจริงๆ)ลงใน HDD แบบถ่ายโอนครับ
ไม่ทราบว่า มีวิธีการทำได้รึเปล่าครับ (คืออัดไว้เมื่อไม่มีเวลาดู มาเปิดดูทีหลัง ดูเสร็จแล้ว ใจมันลบไม่ลงครับ)

ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณที่เสียสละเวลามาอ่านนะครับ

minemind's picture
3876
เคยได้ยินมาว่า

แผ่น CD หรือ DVD เค้ามีอายุในการใช้งานเหมือนกันครับ อยู่ที่คุณภาพของแผ่นและการเก็บรักษา
ลอง search ใน google ดูนะครับ

keyword คือ "อายุการใช้งาน DVD"

Zernchannel's picture
56
ขอบคุณครับ คุณ minemind

ขอบคุณครับ คุณ minemind