สถานการณ์ที่ตึงเครียดในญี่ปุ่นกับผลิตภัณฑ์ของ Apple

rsakchai's picture
396
ช่วงเวลาที่คนไทยในญี่ปุ่นหน้านิ่วคิ้วขมวดกับสิ่งที่เกิดขึ้น......สิ่งที่ขาดไม่ได้ก็คือ.....สติ....เพื่อวิเคราะห์ข่าวสารต่างๆที่ได้รับจากทุกช่องทาง.......และสิ่งหนึ่ง.....ที่ถ้าไม่มีใครนึกถึง....ก็ไม่แปลก.....เพราะบรรยากาศไม่น่าชวนนึกถึงเท่าไหร่ในตอนนี้......แต่ผมอยากมาเล่าสู่กันฟังให้เพื่อนๆใน MMM ได้รับรู้คือ.....น้องๆคนไทยที่อยู่ใกล้ตัวผม 5-6 คนในโตเกียว.......ใช้ผลิตภัณฑ์ของ Apple ในการรับข้อมูลข่าวสาร....แบบที่เรียกว่า.....ติดตัวตลอดเวลา......โดยเฉพาะเจ้า iPhone4......ทุกคนแทบจะไม่ยอมให้มันอยู่ไกลตัวเลย.......ไม่ว่าจะใช้ในการตรวจสอบข่าว update ต่างๆจากแหล่งข่าวต่างๆ(ซึ่งบางแหล่งก็ต้องตรึกตรองให้จงหนัก)........หรือติดต่อกับญาติพี่น้องที่เมืองไทย(ที่ห่วงใยและถามไถ่แทบจะตลอดเวลา).......ต้องยอมรับเลยครับว่า.....มันไม่เคยงอแงเลย......มันยังทำหน้าที่ของมันได้อย่างสุดยอด......สำหรับผม....เจ้า MBP คู่กาย.......ผมใช้งานมันตลอดเวลา.......รวมทั้งการแชร์ internet ให้กับ iPhone, iPod touch และ iPad เพื่อให้ใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพ......ขอบคุณเช่นกัน....ที่ไม่ทำตัวงี่เหง้าเมื่อถึงคราวที่ผมขาดการติดต่อไม่ได้......แถมยังเผื่อแผ่....สัญญาณ wifi ให้น้องๆคนไทยคนอื่นๆที่อยู่ห้องข้างๆ.......เพื่อใช้งาน internet ได้อย่างรวดเร็วกว่า 3G..........และแม้บางช่วงบางตอนไฟฟ้าจะดับ.....เราก็ยังใช้ 3G บน iPhone ได้เป็นอย่างดี.........ขอบคุณ Apple.......ขอบคุณ Steve Jobs.......ที่สร้างผลิตภัณฑ์พวกนี้.....มาอยู่กับเรา......และได้ช่วยเหลือเราในหลายๆด้าน.......ให้ผ่าวิกฤตตรงนี้ไปพร้อมๆกัน......ขอบคุณอีกครั้งที่อยู่เคียงข้างเรา
ปล. ผมไม่เคยรู้สึกคิดผิด.....หรือเสียดายเงินเลย....ที่ผมใช้ผลิตภัณฑ์ของ Apple

Zernchannel's picture
56
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ apple น่ารักที่สุดดดดดดดดดด กัมมาตะเนะ!

boy88888's picture
215
ผมอ่าน แล้วดูกินใจมากๆเลย ชอบ

ผมอ่าน แล้วดูกินใจมากๆเลย

ชอบ Apple ที่สู้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
รักตายเลยพี่Apple

Nu-eMMa's picture
1837
พี่หมอเก๋

อยู่ที่นูนเป็นอย่างไรบ้างค่ะ ... ดูแลตัวเองด้วยนะค่ะพี่ชาย ^-^

od2504's picture
1077
คุณหมอขาดไปสอง

สิ่งสำคัญเมื่อเราพูดถึงประเทศนี้ ซึ่งได้พิสูจน์แล้วจากหลายเหตุการณ์ในอดีต และสดร้อนที่ผ่านมา
"ทัศนคติและการศึกษา" ทำให้ชาวญี่ปุ่นมีระบบการสื่อสารที่ทันสมัย และทั่วถึง
อีกเรื่องคือ "วินัย" เรื่องนี้สำคัญมาก ดูจากภาพการเข้าคิวรับของบริจากล้วก็ยังประทับใจ ในวินัยของพวกเขา
ต่างกับในประเทศที่กำลังพัฒนาอื่นๆ ราวฟ้ากับดิน

rsakchai's picture
396
ถูกต้องอย่างที่สุดครับ

คนญี่ปุ่นโดยเฉพาะในโตเกียว.....ไม่มีอาการตื่นตระหนกอย่างเกินเหตุ......ซุปเปอร์มาเก็ตถึงจะมีคนเยอะขนาดไหนก็เข้าคิวเป็นระเบียบ.....ไม่มีการฉวยโอกาสขึ้นราคาสินค้า......รายงานข่าวตรงไปตรงมา.......ไม่มีกั๊กหรือบิ้วให้คนใจเสียจนเกินเหตุ......ซึ่งแตกต่างอย่างชัดเจนกับประเทศบางประเทศที่เราเราคุ้นเคย.......developed country กับ developing country.....มันเขียนต่างกันตรงที่มี ing........เท่านั้น.....แต่ในทางปฏิบัติ......ต่างกันราวฟ้ากับเหว.......ไม่งั้นคงไม่มีเหตุการณ์เผาเมืองและปล้นสดมภ์อย่างน่าละอายใจให้เห็นหรอกครับ

prolang's picture
116
เครือข่ายเค้าดีจิงๆ

เมื่อใช้่ร่วมกับอุปกรณ์ที่เหมาะสม อย่างของ Apple แล้ว ทำให้ได้ประสิทธิผลที่ยอดเยี่ยม

สู้ๆครับ Fighting!!..