ประกาศ : ถึงสมาชิก เรื่องปรับเปลี่ยนหน้าตาเวปเล็กน้อยครับ

ikok's picture
10285
สวัสดีครับ

ช่วงนี้ผมรู้สึกว่าหลังจากเขียนบทความลงเวปไปสักพักแล้วตัว tag ด้านซ้ายจะเยอะขึ้นเรื่อย ๆ เลยดันส่วนอื่น ๆ ให้ร่นไปอยู่ด้านล่างหมด ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยสะดวกนัก เลยลองจัดใหม่โดยย้ายเมนูที่เกี่ยวกับ user, comment ล่าสุด และ poll มาไว้ทางด้านขวามือแทน

ก็เลยอยากจะรบกวนขอ feedback ความคิดเห็นเกี่ยวกับหน้าตาเวปใหม่นี้ ชอบหรือไม่อย่างไรก็เขียน comment ทิ้งเอาไว้ในโพสนี้ได้เลย หรือจะมีข้อเสนอแนะอะไรเพิ่มเติมผมก็ยินดีครับ =)

อ่อ มีอัพเดทเพิ่มของใหม่เข้าไป 2 ส่วนครับคือ

1. ส่วนของ user ที่ออนไลน์ คราวนี้จะเห็น avatar เล็ก ๆ ด้วยแล้ว ตรงนี้จะแสดงที่ 10 คนล่าสุดนะครับ และอาจจะปรับเปลี่ยนเพิ่ม - ลดได้อีกในอนาคต
  2. แล้วก็ผมเพิ่มส่วนของ user ใหม่ในเวป เอาไว้ประกาศให้รู้ว่ามีใครเป็นสมาชิกใหม่บ้าง... ตรงนี้จะแสดงเป็น avatar ครับ ดังนั้น... ควรจะหารูปสวย ๆ มาใส่ใน avatar เสียดี ๆ นะครับ

หมดแล้วครับ ขอให้มีความสุขกับการใช้งานเวปนะครับ

ก๊อก

od2504's picture
1077
/ผมเห็นว่าควรแสดงทุกคนที่ออนไ

/ผมเห็นว่าควรแสดงทุกคนที่ออนไลน์อยู่ในขณะนั้น หากแสดงเฉพาะชื่อก็คงเป็นแบบเดิมๆ ที่เกือบทุกไซต์ทำ แต่การแสดง Avatar ด้วย ก็จะมีปัญหาที่ไม่สามารถแสดงได้ทั้งหมด แต่ผมเห็นว่าน่าจะแสดงเฉพาะที่แสดงได้ ส่วนที่เหลือให้ scroll ดูเอาเอง

/น่าจะมีการรณงค์ให้สมาชิกใช้ Avatar ตัวตนของตนดีไหมครับ เพราะอย่างไรทุกท่านที่นี่ก็ทราบถึงเจตนารมย์ของผู้สร้างไซต์นี้อยู่แล้วใช่ไหมเอ่ย
10285
ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

แต่ที่ผมตั้งเอาไว้แค่ 10 คนก่อนเพราะว่าตอนนี้ออนไลน์พร้อมกันไม่เคยถึง 10 สักทีครับ =) เหมือน ๆ ว่าจำนวนนี้ก็น่าจะพอไปสักระยะนึงแล้ว 

หน้าเวปจะได้โหลดเร็วขึ้นด้วยครับ =)

ส่วนเรื่องรูปนี่ ผมไม่บังคับหรอกครับ แต่จะแอบแซวบ้างเป็นครั้งคราวไปครับ แบร่..
nickoe's picture
4320
รู้สึกแคบลงถนัดตา

แต่ขยายหน้าต่างออกมาก็โอเคครับ

10285
รู้สึกเหมือนกัน

ฮ่า... ต้องขยายออกมานิด เดี๋ยวลองใช้ไปสักพักก่อนนะ แล้วค่อยว่ากัน =)

1077
ผมไม่แน่ใจว่าได้มี function

ผมไม่แน่ใจว่าได้มี function ที่ให้สมาชิกตรวจสอบการ post ในอดีตของตัวเองได้หรือเปล่า ผมพยายามดูแล้วหาไม่เจอครับ (รวมถึงสถิติด้วยครับ)

10285
มีครับ

ลองเข้าไปหน้า profile นะครับ แล้วเลือก track จะแสดงรายละเอียดโพสของสมาชิกที่ผ่านมาเฉพาะของคนนั้นครับ =)

artslan's picture
130
ขึ้น online เป็น avatar

ขึ้น online เป็น avatar เท่ดีครับ  ปกติจะเห็นแต่เป็นชื่อ id 

ยิ้มปากกว้าง
10285
ขอบคุณครับ

^o^ / ผมชอบนะครับ ดูแล้วเป็น community ดี

ในเวป text เยอะไปหมดแล้ว มีอะไรกุ๊กกิ๊กน่ารักให้ดูบ้างก็น่าจะช่วยแก้เมื่อยลูกกะตาได้เหมือนกันครับ ยิ้ม
10285
ชักเริ่มชินแล้ว

หลังจากนั่ง scroll ไปมาขึ้นลงจนมึนอยู่สักพัก ตอนนี้เลยเริ่มชินตาบ้างแล้ว แบร่..

ปล.อยากเห็นตอนออนไลน์พร้อมกันเยอะ ๆ ดูเหมือนกัน ท่าจะดูแปลกตาดี (แอบตื่นเต้น..) อาย
10285
ลองขยายความกว้างดูแล้ว

ตอนแรกรู้สึกอึดอัด เลยลองขยายความกว้างออกมาอีกนิดหน่อยแล้ว =)

ni2008_cpf's picture
82
แนะนำค่ะ

อยากให้เพิ่มเติมคำว่า new ในท้ายของแต่ละหัวข้อของ Tags แต่ละตัวจะได้รู้ว่าอะไรเพิ่มเติมเข้าไปใหม่บ้าง

10285
ขอบคุณครับ ^^

เนื้อหาผมไม่เน้นลำดับโพสก่อนหลังครับ แต่จะเน้นไปที่ความเกี่ยวเนื่องกันของเนื้อหามากกว่า ประมาณว่าอันไหนมาก่อนมาหลังไม่สำคัญสำหรับเนื้อหาใน How-Tos เท่ากับความเกี่ยวเนื่องกันครับ

ถ้าจะไล่ลำดับเนื้อหาใน How-Tos ตามความ เก่า-ใหม่ ทำได้จากตามหน้าเวปเรื่อย ๆ หรือว่ารับ RSS ผมก็จะแจ้งว่ามีเนื้อหาส่วนไหนมาใหม่บ้าง ไม่ก็เข้าไปตามได้จากใน ห้องข่าว ที่ผมรวมเอาไว้ครับ ตรงนั้นพอจะทราบได้คร่าว ๆ ว่าผมเพิ่มเติมเนื้อหาอะไรไปแล้วบ้าง

และที่สำคัญ ถ้าจะทำ tag แล้วมีแจ้ง new ขึ้นมาสำหรับ tag ใหม่นั้น....

ผมทำไม่เป็นครับ อาย

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำนะครับพี่นิ มีความสุข

MikuruG4's picture
74
เห็นด้วยกับคุณod2504ครับ

ถ้าเราใส่รูปAvatarของใบหน้าตัวเอง ก็น่าจะรู้สึกคุ้นเคยกันมากขึ้น ทั้งนี้ อาจเป็นผลดีต่อการ
จัดมีตติ้งในอนาคตก็ได้นะ ถ้าคุณiKokจะทำ
โฮ่ๆๆๆๆๆ น่าสนุก ขอไปถ่ายมุมเท่ๆก่อน
เดี๋ยวเปลี่ยนแน่
หัวเราะร่วน

10285
ลุยเลยครับ

เสริมหล่อเสร็จแล้วก็ลุยโลด~

1077
ขอเสนอ 2 ข้อครับ

ขอเสนอ 2 ข้อครับ (ขอเสนอไปเรื่อยๆ จนกว่าจะปิดไม่ให้เสนอนะครับ)

/ได้คำตอบที่จะตรวจรายการไพสในอดีตแล้ว แต่หากเป็นไปได้น่าจะให้มีอะไรที่เป็น userFriendly น่ะครับ (ดีไหมเอ่ย)

/เป็นไปได้หรือเปล่าที่จะทำให้การโพสอะไรเพิ่มเติมในคอมเม้นท์ สามารถทำได้เหมือนการแนบไฟล์ในอีเมล์ เพราะมันจะสะดวกมากกว่าการฝากไพล์ต่างๆ กับมือที่สามนะครับ
10285
ขอตอบครับ

เรื่อง user friendly อันนี้คงต้องใช้เวลาครับ เพราะระบบเวปแบบนี้ในเมืองไทยมีไม่เยอะ ส่วนใหญ่จะเป็นระบบเวปบอร์ดมากกว่า =) แต่คิดว่าอีกไม่นานก็น่าจะเห็นเวปประมาณแบบเดียวกันนี้มากขึ้น ถึงตรงนั้นก็ไม่มีอะไรยากครับ

เรื่องฝากไฟล์ ปรกติ ถ้าตั้งกระทู้ใหม่ในห้องสนทนา สามารถแนบไฟล์ได้ตามที่ต้องการครับ

แต่สำหรับใน comment ตอนนี้คงรับที่ไฟล์ภาพอย่างเดียวก่อนนะครับ เพราะคิดว่าสำหรับ user หรือว่าผู้ใช้เวปส่วนใหญ่จะใ้ช้งานเกี่่ยวกับแป่ะภาพ มากกว่าแนบไฟล์อื่น ๆ ใน comment ถ้ามีไฟล์อื่นที่นอกเหนือจากไฟล์ภาพ ผมคิดว่าคงให้ทำ link มาจากข้างนอกจะดีกว่าครับ และจะได้ไม่เป็นภาระกับ server ด้วยครับ

nickoe's picture
4320
มาแล้วๆ

มีคนเรียกหา meeting แล้ว เหอๆๆ พี่ก๊อกกลับมาไวๆน้า ฮา...

10285
หรือไม่ก็..

มาเที่ยวสิงคโปร์กันสิครับ แบร่..

Nannie's picture
600
มีตติ้งที่ไหนดีค่ะ...

ยินดีจัดให้นะคะ...

พี่ก๊อกกลับมาวันที่ 23 มกรา - 9 กุมภาคร้า....

ช่วงเสาร์ 24 พี่ก๊อกมีเลี้ยงรุ่นกับเพื่อนแนน

ช่วงเสาร์ 31-1 มีทริปเสม็ด

ช่วงเสาร์ 7 ยังว่างอยู่ค่ะ

แล้วก็วันธรรมดา พี่ก๊อกว่างทุกวันค่ะ อิอิ

สถานที่ก็เด๋วมาโหวตกันก็ได้นะคะ
ลองเลือกๆที่เดินทางง่ายๆดู

สำหรับหนุ่มสาวเมืองชล แนนอยากจะชวนทานอาหารทะเลที่บางแสนน่ะค่ะ ไปกับพี่ก๊อก 2 คน สั่งอาหารได้ไม่กี่อย่างเอง =)

600
อืม...

สำหรับหน้าเวบใหม่

แนนไม่ชอบเลยอ่ะค่ะ

แคบมาก....
อึดอัดมากกก....

10285
ซื้อจอใหม่นะคะ

บอกที่ออฟฟิศขอจอสัก 22" นะ แบร่..

600
บางที...

เมนูมันทับกันด้วยอ่ะ...

ทำไมอ่ะ จอเล็กผิดตรงไหน แล้วถ้าเกิดเพื่อนๆเขาใช้ G3 เขาก็เห็นแคบๆเหมือนกันละน่า...

10285
ต้องขยายค่ะ

ขยาย IE นิดนึง

ปรกติ IE จะมีปัญหานะ IE6 น่าจะเยอะที่สุด

ไม่ใช่อะไร เพราะ IE 6 ปัญหาอยู่ที่ตัว IE เองค่ะ -*- อันนี้เลยทำอะไรไม่ได้มาก

mike's picture
104
แคบและอึดอัดจังครับ

แคบและอึดอัดจังครับ หลอน

10285
ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับข้อคิดเห็นนะครับคุณ mike

10285
ผมลองเป็นแบบเต็มหน้าแล้วครับ

เมื่อเช้างานเข้า เพิ่งมีเวลามานั่งปรับตอนบ่าย
^o^ /

600
หล่อ.....

ไปเลยคร้า...

รักนะ

10285
แน่น๊อนนน~

อยู่แล้นนน~ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

Mixmerize's picture
1480
แหม่~

โพสกันมันส์ปากเลยนะครับ
เมื่อวานไม่อยู่เพราะควงฟลุค(และเพื่อนๆอีก20กว่าคน)ไปเที่ยวเกาะสีชังครับ
เพิ่งกลับมาถึงตอนเย็นๆ ประทับใจเหมือนเดิม ว่างๆจะเอารูปมาอวดครับ

เรื่องปรับเปลี่ยนหน้าตา ไม่รู้ตอนแรกที่คุณก๊อกปรับเป็นยังไง แต่ ณ ปัจจุบันก็โอเคครับ สะดวกขึ้นเยอะไม่ต้องScroll ลงไปดู Recent Comment อีกแล้ว ยิ้มปากกว้าง
ส่วนเรื่อง Avatar ถ้าให้เป็นรูปของตัวเองนี่ก็ค่อนข้างลำบากใจ เพราะหล่อสู้คุณก๊อกไม่ได้ (ฮา~)

ปล. ส่วนคุณแนนกับคุณก๊อกถ้าจะแวะมาโซ้ยอาหารที่บางแสนก็มาเจอกันนะได้ครับ ยินดีอย่างยิ่ง เดี๋ยวจะพาไปร้านอร่อยๆที่ราคาไม่แพง ยิ้มปากกว้าง

10285
ได้เลยครับ..

น่าจะได้มีโอกาสไปกินข้าวที่ชลบุรีตอนกลับไปครับ...

มิกเตรียมควักตังค์ เอ๊ย .. เตรียมท้องรอเอาไว้เลยนะครับ ยิ้มปากกว้าง
little_fuku's picture
703
กลับมาถึง

หน้าเวบเปลี่ยนไป๋
ไปเกาะมาค่ะ ตัวดำเลย ฮี่ๆๆ

ตะลึง 3 ตะลึง 3 ตะลึง 3

10285
น่าอิจฉาจริง ๆ

ผมยังไม่เคยไปเลย ... ไม่ได้มีโอกาสแว่บไปสักที 

น้ำใสไหลเย็นเห็นตัวปลาไหมคะ?
little_fuku's picture
703
น้ำใสไหลเย็นเห็นตัวปลา

แถมยังมีสมาชิกม.ม.ม. บางคนเมาไปฉี่ที่ทะเลแล้วลื่นล้มก้นกระแทกด้วย
ก๊ากๆๆๆ
หัวเราะร่วน
ทะเลสวยม๊าก มาก ค่ะ

10285
โอวววว...

จะดูรูป ๆ ๆ 

(สาว ๆ ๆ  ๆ ๆ~) 
1077
คงยังอยู่ในประเด็นปรับปรุงหน้

คงยังอยู่ในประเด็นปรับปรุงหน้าเวปนะครับ (แอบอิจฉา)

/ผมว่าหากปรับส่วนซ้าย-ขวาใหม่ เพื่อให้มีพื้นที่ตรงกลางมากขึ้นจะดีไหมเอ่ย เพราะคนแก่อย่างผมมักปรับตัวอักษรใหญ่ ก็เลยดูไม่ถนัด (สำหรับวัยรุ่นก็อาจรู้สึกอึดอัด)
/อีกประการคือ หากมีการรวมคอลัมน์เป็นหนังสือคู่มือ (แบบ HowTo) นอกจากจะเป็นประโยชน์ทางวิชาการต่อบุคคลทั่วไป (ที่ไม่ได้รู้จักเวปนี้) แล้ว ยังทำให้ประหยัดพื้นที่ของ Server ทั้งเป็นแรงผลักดันให้ประชาชนรักการอ่าน และที่สำคัญคนทำหนังสือจะได้ตังค์ (แม้จะรวยอยู่แล้วก็ตาม) ผมเห็นว่าหนังสือจะอยู่คงทน หมายถึงเจตนารมย์ที่เป็นจิตสาธารณะของทีมงาน จะถาวรเป็นนิรันดร์
/อย่าเบื่อคนแก่นะครับ 
10285
สวัสดีครับ

เรื่องทำเป็นคู่มือ หรือเป็นหนังสือผมเคยเขียนเกี่ยวกับตรงนี้เอาไว้แล้วใน FAQ ครับ =)

หลัก ๆ เลยผมอยากให้มองว่ารูปแบบ How-Tos บนเวปแบบนี้เป็นสิ่งช่วยเติมเต็มการเรียนรู้เสริมนอกจากหนังสือที่มีอยู่แล้วในตลาดมากกว่าจะทำแข่งกันครับ =)

มีอะไรหลายอย่างที่หนังสือมี แล้วในเวปทำไม่ได้ ในทำนองเดียวกัน รูปแบบบนเวป ก็มีสิ่งที่หนังสือทั่วไปทำไม่ได้

ผมอยากเอาตรงนี้มาเชื่อมกันมากกว่าทดแทนอันใดอันหนึ่งครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ผมไม่เบื่อหรอกครับ มีความสุข

ปล.เนื้อหาที่ผมเขียนไม่อิงหลักอะไรเลยครับ ยิ่งเป็นวิชาการด้วยคงไปกันใหญ่ =)

82
ช่วยคิดด้วยค่ะ...แต่ไม่ได้ช่วยทำ

>>ถ้าถามว่าชอบหรือไม่ชอบในการจัดวางหน้าจอแบบนี้...คำตอบคือชอบแบบนี้ค่ะเพราะแบบเก่าต้องคอยเลื่อนขึ้นเลื่อนลงจนรู้สึกเหมื่อย <<
>>ขอเพิ่มเติมนิดหนึ่งนะค่ะ..เห็นด้วยกับ n'kok เรื่อง How-Tos สาเหตุที่รู้จักและสนใจ Web นี้ก็เพราะตรงนี้...สำหรับตัวเองนั้นตอนซื้อ Macbook มาใหม่นั้น...ก็ซื้อคู่มือมาอ่านแต่บางเรื่องก็ไม่ได้ลงละเอียดเท่าที่ Web นี้ทำค่ะ

10285
ขอบคุณครับ

คงเอาหน้าตาแบบนี้ไปก่อนสักระยะครับพี่นิ จนกว่าจะเจอปัญหาใหม่ ๆ หรือว่ามีการปรับเปลี่ยนไปในรูปแบบที่ดีขึ้นต่อไป

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ แค่นี้ก็ถือว่าช่วยผมแล้วครับ =)

82
ค่อยๆเป็น..ค่อยๆไปค่ะ

>>ค่อยๆเป็น...ค่อยๆไปค่ะ<< ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ 100%ค่ะ ...ยังไงก็งัยยังอยู่กันอีกนานแต่อย่างน้อยสิ่งที่ n'kok คาดหวังไว้ที่ได้ทำ Web ขึ้นมาพี่ก็เห็นว่ามันเกิดประโยชน์ตามสิ่งนั้นจริงๆ (สมาชิกหลายๆคนในนี้ก็คงเห็นด้วย)