ถามเรื่องการทำงาน Graphic หน่อยครับ

aeroroach's picture
47
ความจริงก็ไม่จำเป็นว่าเป็นเฉพาะ mac หรอกนะครับ แต่คิดว่าที่นี่น่าจะมี graphic design อยู่เยอะ หรือว่า...

พอดีผมได้อ่านหนังสือสอนใช้โปรแกรมหลายๆอย่างไปสะดุดข้อความที่ว่า
หากเราจะทำงานสำหรับเว็บ หรือที่แสดงเฉพาะในหน้าจอคอม ไม่ได้ไป print ไปติดอะไรที่ไหน
ก็ให้เลือกใช้ resolution 72dpi พอเพราะเป็น resolution ของจอภาพ

ผมก็เลยคิดว่า เอ๊ะแสดงว่า ถึงเราจะใช้ความละเอียดเยอะกว่านั้น ก็ไม่มีผลอะไรกับการแสดงผลขึ้นจอคอมล่ะสิ
ดังนั้น หากทำงานพวก เว็บ ก็ปรับ ความละเอียดแค่ 72dpi พอ ถูกไหมครับขนาดจะได้ไม่ใหญ่และทำงานเร็วขึ้นด้วย สงสัย?

nickoe's picture
4320
ใช่ครับ

ไม่จำเป็นต้องให้ความละเอียดสูงมาก
เพราะว่า LCD นั้นแสดงผลได้แค่ 72DPI
แต่ก็ใช้ได้เฉพาะภาพที่ไม่ต้องมีการขยายเพิ่มอีก
เพราะอาจจะแตกได้ ยิ่งขยาย DPI ยิ่งลดครับ

อย่างผมถ้าให้ลูกค้าดูงานแบบเร็วเป็น preview ง่ายๆ
ผมขยายให้เต็มจอแล้ว snapshot เอาเลย
เพื่อง่ายต่อการส่งเมล์ เปิดดูทางมือถือได้เร็วดีด้วย
แต่ถ้ารายละเอียดมันเยอะ ค่อย export เป็นอย่างอื่นดีๆไป

ikok's picture
10285
แล้ว....

อย่างจอผมขนาด 1920x1080 pixel ถ้าจะนับจริง ๆ ด้านกว้างจะได้ 1920 หารด้วย 20 นิ้ว(ความยาวโดยประมาณ)

ตกประมาณ 96 pixel ต่อ 1 นิ้ว

แบบนี้เรียก 96 dpi หรือเปล่าครับ?

nickoe's picture
4320
DPI

มันคือ Dot Per Inch ครับ
ซึ่งมันเป็นค่าของงานทาง Printing
ไม่ได้บอกว่า LCD ที่ใช้ๆกัน
แล้วเอา resolution มาหารจะได้แบบนั้นครับ

Pixel คือ Pixel ที่อยู่บนหน้าจออันนี้ถูกต้องครับ
แต่ค่า DPI ตรงนี้มันไม่ใช่ค่าของ Pixel ครับ
ผมถึงบอกว่าต้องมีขนาดที่ถูกต้องมาก่อน
ถึงมาทำเป็น 72 DPI ครับ

พูดง่ายๆ
Pixel = ขนาดภาพที่เห็นบนจอ
DPI = ความหนาแน่นของจุดสีเวลาพิมพ์ครับ
ดังนั้นเวลาทำงาน ขนาดของภาพบนเวบ
แบบที่พี่พูดเป็น Pixel ถูกแล้วครับ
แต่ถ้า DPI มันเยอะเกินไป มันจะทำให้ไฟล์ใหญ่
โดยใช่เหตุครับ

ikok's picture
10285
ลืมเรื่อง dpi ไปเลยครับ

ให้คิดค่าชิ้นงานเป็น pixel แล้วการทำงานจะง่ายขึ้นครับ

ขนาดของเว็บที่แสดงผลได้ดี ไม่ใหญ่ไม่เล็กเกินไปกับจอภาพสมัยใหม่ หน้ากว้างจะอยู่ที่ประมาณ ±960 pixel ครับ

ค่า dpi ใช้กันเป็นหน่วยจุดต่อนิ้ว ไม่ได้มีผลมากอะไรนักในการใช้กับหน้าจอคอมพิวเตอร์ในความคิดของผมนะครับ

เวลาอ้างอิงขนาดชิ้นงาน ให้บอกเป็น pixel ดีกว่าครับ เช่น 1600x1200 แบบนี้เห็นภาพชัดกว่าบอกว่า 1600x1200 ที่ 72 dpi เยอะ เพราะมันจะมีข้อสงสัยตามมาเช่น

อ้าว แล้วขนาด 1600x1200 ที่ 90 dpi ใช้ไม่ได้เหรอ? หรือ 1600x1200 ที่ 50 dpi ไหวไหม?

ตอบกันไม่ถูกเลยครับ ๕๕๕๕

ผมก็เลยคิดว่า เอ๊ะแสดงว่า ถึงเราจะใช้ความละเอียดเยอะกว่านั้น ก็ไม่มีผลอะไรกับการแสดงผลขึ้นจอคอมล่ะสิ

yes and no ครับ อยู่ที่ว่าหน้าจอปลายทางจะมีความละเอียดมากกว่า หรือน้อยกว่าหน้าจอที่เราสร้างชิ้นงานเราขึ้นมาครับ

ถ้าเขาใช้หน้าจอความละเอีียดสูงกว่าจอที่เราทำขึ้นมา เขาจะเห็นชิ้นงานเล็กลง แต่เห็นรายละเอียดยิบย่อยมากขึ้น แต่ถ้าเขาใช้หน้าจอความละเอียดต่ำ เขาจะเห็นชิ้นงานขนาดใหญ่ขึ้นกว่าที่เราทำเอาไว้ และเห็นตัวงานหยาบกว่าที่เราทำเอาไว้แต่แรกครับ

ค่าที่ใช้กันส่วนมากคือ 72-96 dpi แต่ผมไม่ได้ใส่ใจตรงนี้เพราะผมทำเอาด้วยการตั้งขนาดชิ้นงานเป็น pixel เอา เลยเห็นภาพชัด และคุยกันง่ายกว่าคุยกันด้วย dpi เป็นไหน ๆ ครับ ยิ้ม เพราะหน้าจอทั้งหลายที่เราดู spec กันอยู่นี้ บอกขนาดหน้าจอเป็น pixel กว้าง x ยาว ไม่ได้บอกค่าความละเอียดเป็น dpi

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ไม่ค่อย สันทัด รู้แต่เรื่องการ์ดจอ ครับ...อิอิ

aeroroach's picture
47
ขอบคุณมากครับ

พอจะเข้าใจแล้วครับ