รบกวนเรื่องการโอนไฟล์ครับ

wutdy's picture
9
ผมมีปัญหาการโอนไฟล์หนังที่มีขนาดใหญ่ที่โหลดบิตมาเรื่องนึงประมาณ 10กว่าg จาก imac ไป ext hdd โอนได้ประมาณ 2gกว่าก็จะเด้งออกทุกทีลงโปรแกรมที่มีคนแนะนำแล้วก็ยังไม่ได้ พวก htfs 3g paragon macfuse หา่ข้อมูลจนงงไปหมดแล้วครับ
รบกวนด้วยครับ จะเอา ext hdd ไปเสียบกับ พวก hdplayer ครับ มีวิธีไหนที่ทำให้โอนไฟใหญ่ ๆ ได้บ้างครับ

minemind's picture
3876
ถามครับ

ext hdd format อะไรครับ
FAT32 หรือ NTFS

9
ntfs ครับ

ntfs ครับ

9
เกี่ยวกับผมใช้ box แบบ 4bay

เกี่ยวกับผมใช้ box แบบ 4bay หรือเป่าครับ

3876
ถ้าเป็น ntsf ต้องลง program

ถ้าเป็น ntsf ต้องลง program เพิ่มครับ เพื่อให้อ่านและเขียน ลงบน ext hdd ได้
เลือกลง NTSF-3g หรือ Paragon NTSF + MacFUSE ครับ

3876
แต่ดูจาก ที่บอกมาตอนต้นแล้ว

แต่ดูจาก ที่บอกมาตอนต้นแล้ว ที่ว่า copy ไปได้ 2g แล้วเด้งออก

เค้ามีอาการยังไงครับ ฟ้อง error มั๊ย หรือ hdd eject ตัวออก

9
hdd eject ออกครับ และ error

hdd eject ออกครับ และ error ด้วย ถ้าลงโปรแกรมแล้วปรกติโอนข้อมูลขนาดใหญ่ ไ่ม่มีปํญหาใช้หรือไม่ครับจะได้โทษที่ box

9
ไฟล์เป็นไฟล์เดียวใหญ่ 10 กว่า

ไฟล์เป็นไฟล์เดียวใหญ่ 10 กว่า กิ๋กขึ้นนะครับ

pippo's picture
2469
ดูเหมือน

จะเป็นอาการของ hardware นะครับ
- ลองถอดขั้วสายแล้วเสียบกลับ (บางทีขั้วอาจจะหลวม)
- หรือลองหาสายเชื่อมต่อเส้นอื่นมาเปลี่ยนดูถ้ายังไม่ดีขึ้น (สายอาจจะเสีย)
- สุดท้ายก็ลองหากล่องตัวอื่นมาใช้ (เป็นไปได้ว่ากล่องอาจจะมีปัญหา)

3876
พยายามดิ้นอยู่นะ เบลอมากเลยช่วงนี้

นั่งลุ้นอยู่ว่าพี่จะมาช่วยน้องป่าว 55

พี่ชายมาช่วยแล้ว

3876
ไม่กล้าฟันธงเหมือนกันครับว่าจ

ไม่กล้าฟันธงเหมือนกันครับว่าจะเป็นที่ box หรือเป็นที่ hdd หรือเป็นที่ไฟล์ แต่บางทีอาจจะเป็นที่ app ก็ได้ครับมันเลยทำให้ hdd เอ๋อ

9
คือ

คือ มันจะเด้งเวลาที่โอนไปได้ประมาณ 2.28 ทุกครั้งที่ไฟล์เดิม

2469
ถ้างั้น

ลองหาไฟล์อื่นๆ ที่มีขนาดใหญ่ๆ ทำคล้ายๆ กันว่าจะเป็นไม๊

ถ้าไม่เป็นพอจะอนุมานได้ว่า ไฟล์น่าจะมีปัญหา

9
เป็นครับ แต่อาจจะเด้งที่ 2.10

เป็นครับ แต่อาจจะเด้งที่ 2.10 g บางอันก็ไปได้ที่ 4.7g ครับ โหลดหนังมาหลายเรื่องไม่ได้ดูซักทีเอาออกไม่ได้ หรือว่ามีวิธีอื่นไหมครับเช่นทำเป็น rar ไฟล์จะเสียไหมครับ

2469
ต้องกระชับวงล้อม

ลองแก้ปัญหาด้าน Software อันสุดท้าย ถ้าใช้ Mac OS X 10.6.X (64bit) อยากให้ลองลบหรือ Uninstall พวก Paragon NTFS / NTFS-3G ออกไปก่อน แล้วลองโหลด Tuxera-NTFS ตัวทดลองใช้มาใช้ครับ ผมใช้ตัวนี้นิ่งมากครับ ส่วนตัวแล้วเคยมีปัญหากับ Paragon NTFS เหมือนกัน ถ้ายังไม่หาย คงต้องไปดูที่ Hardware แล้วมั้งครับ

ป.ล. Ext. HDD ตัวนี้ต้องเสียบใช้ Power Supply ด้วยหรือไม่ครับ ถ้าใช้ลองตรวจสอบขั้วปลั๊กว่าแน่นดีหรือไม่นะครับ

9
จะลองดูครับได้ผลไงจะมาแจ้งครั

จะลองดูครับได้ผลไงจะมาแจ้งครับ

9
ขอบคุณพี่ pippo

ขอบคุณพี่ pippo มากครับผมหาวิธีอยู่หลายวันจนได้ลง โปรแกรมTuxera_NTFS_for_Mac_2010.12-RC ตามที่พี่ pippo แนะนำ โอนไฟล์ใหญ่ขนาด 30g ไฟล์เดี่ยว ๆ ได้สบาย ๆ เลย ปํญหาน่าจะมาจากผมใช้เวอร์ชั้น 32 bit ซึ่ง imac เป็น 64 bit ใครมีปัญหาการโอนไฟล์หนังขนาดใหญ่ลองดูครับ

ขอบคุณพื้นที่ macmemai ด้วยครับ

2469
ดีใจด้วยครับ

ที่ปัญหาสามารถแก้ไขได้ครับ

m2captain's picture
26
ผมพิงซื้อฮาทดิสมา ยังเก้บอะไรไม่ได้เลย รบกวนหน่อยยคับ

ผมลงตัว อินสตอ for mac ที่มันมีอยุในนั้นเสดแล้ว ตอนนี้เปิดดูมันเป้น ฟอแมท Ntfs ลากไฟล์ไปเก้บไม่ได้สักไฟล์ทำยังไงอ่ะคับ

m2captain's picture
26
ได้แว้วๆ

ผมหาวิธี ฟอแมทไหม่ แล้วฟอแมทไปเป้น Ntfs เหมือนเดิมอะแหละ ใช้ได้เลย ถามอีกนิดนะคับ พวกโปรแกรมที่มีมาให้กับตัว Hdd มันใช้ป่าวอ่ะครับ

ผมเห้นมันมีแต่ไฟล์ของ window เลยฟอแมททิ้งไปหมดเลย T T

slim's picture
11
format เป็น fat64 ครับ

format เป็น fat64 ครับ