ช่วยเลือกหน่อยค่ะระหว่าง iPad2 กับ MBP 13" (2011)

ferinship's picture
7
คือตอนนี้กำลังลังเลอ่ะค่ะว่าจะเอาอันไหนดี ใจก็อยากได้มันคู่ แต่จะดูเปลืองไปหน่อย เลยอยากให้ทุกคนช่วยเลือกให้หน่อยค่ะ ตอนนี้คือนู๋ใช้ iPhone อยู่แล้วด้วย ก็เลยคิดว่า ipad จะคล้าย iphone มากไปป่าว แล้วถ้าเอา Mac โน๊ตบุ๊คก็มีแล้ว จะต่างกันมากมั๊ย แต่เด๋วจะเข้าเรียนมหาลัยที่ต่างประเทศแล้วก็เลยอยากได้เอาไปด้วย ไว้ใช้ทำงานบ้าง facetime กลับมาบ้าน เล่นเน็ตบ้างอะไรประมานนี้อ่ะค่ะ เลยคิดไม่ออกสักทีว่าจะเอาอย่างไงดี

ที่จะถามก็คือ
1.อยากทราบข้อแตกต่างระหว่าง iPhone กับ iPad ว่ามากขนาดไหน เผื่อจะได้เอา iPhone ไปใช้ต่างประเทศ
2.ข้อแตกต่างระหว่าง MBP 13 กับ iPad
3.ถ้าเลือก iPad ควรใช้แบบ 3G มั๊ย ในกรณีที่จะเอาไปเสียค่าบริการที่ประเทศจีน
4.ข้อดีข้อเสียของ MBP
5.ข้อดีข้อเสียของ iPad
6.แล้วถ้าเป็นทุกคนจะเลือกอะไรคะ?

ปล.ขอโทดที่นะคะ ถามเยอะเลย ขอบคุนทุกคนมากค่ะ

ultraman_kk's picture
57
ขอคิดแบบง่ายๆ

ขอคิดแบบง่ายๆ นะครับ
1.อยากทราบข้อแตกต่างระหว่าง iPhone กับ iPad ว่ามากขนาดไหน เผื่อจะได้เอา iPhone ไปใช้ต่างประเทศ
ไม่ต่างกันครับเพียงแต่มีขนาดที่ต่างกัน
2.ข้อแตกต่างระหว่าง MBP 13 กับ iPad
iPad ส่วนใหญ่จะเป็นบันเทิงซะส่วนใหญ่ แต่ MBP จะเน้นที่สามารถทำงานเอกสารได้
3.ถ้าเลือก iPad ควรใช้แบบ 3G มั๊ย ในกรณีที่จะเอาไปเสียค่าบริการที่ประเทศจีน
ที่ประเทศจีนยังไม่มี 3G ใช้ครับ
4.ข้อดีข้อเสียของ MBP
5.ข้อดีข้อเสียของ iPad
MBP พกพาลำบากมีขนาดใหญ่ แต่เครื่องมีประสิทธิภาพสูง iPad พกพาสดวกสบาย แต่ใช้งานกับงานเอกสารได้ไม่มาก
6.แล้วถ้าเป็นทุกคนจะเลือกอะไรคะ?
อยู่ที่การใช้งานของผู้ใช้ครับว่าต้องการใช้งานแบบไหนตามข้างต้นที่กล่าวมา

sajiro's picture
1179
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เป็นทอป เลือก MBP อะครับ ใช้งานได้หลากหลายกว่า
อีกทั้ง iPhone ก็มีอยู่แล้ว หากจะโทรกลับบ้าน ก็​ Skype หรือ iChat ก็ได้ครับ (กรณีที่บ้านก็ใช้ Mac)
อันนี้ไม่ทราบว่าใช้ iPhone อะไร ถ้าเป็น iPhone 4 ก็ยิ่ง FaceTime ได้สบายๆเลยครับ

minemind's picture
3876
ตอบฮะ

1. อยากทราบข้อแตกต่างระหว่าง iPhone กับ iPad ว่ามากขนาดไหน เผื่อจะได้เอา iPhone ไปใช้ต่างประเทศ

ผมว่าถ้าจะเทียบไป เทียบกับ Macbook ไม่ดีกว่าหลอครับ เพราะมี iPhone เป็นทุนอยู่แล้ว

2. ข้อแตกต่างระหว่าง MBP 13 กับ iPad

iPad เนี่ยเหมือนจะใช้งานได้เฉพาะ Application และทำงานได้ไม่ครบทุก format และมีข้อจำกัดหลายๆด้าน

ส่วน Macbook ผมว่ามันครบแล้วล่ะครับ

3. ถ้าเลือก iPad ควรใช้แบบ 3G มั๊ย ในกรณีที่จะเอาไปเสียค่าบริการที่ประเทศจีน

ไม่ทราบครับ รอฟังความเห็นจากท่านอื่นๆอีกที

4. ข้อดีข้อเสียของ MBP

เกี่ยวกับงานเอกสารครับ ถ้าคุณจำเป็นต้องใช้งานเอกสาร และต้องแชร์ให้คนอื่นทำต่อ เหมือนการทำงานใน office "จำเป็น" ที่จะต้องลง 2 OS (ลง windows) เพื่อใช้งานตรงส่วนนี้ครับ" แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องแชร์ บน OSX ก็ทำได้หมดครับ

5. ข้อดีข้อเสียของ iPad

พกพาสะดวก, น้ำหนักเบา และทำงานได้ตรงตามความต้องการผู้ใช้

6. แล้วถ้าเป็นทุกคนจะเลือกอะไรคะ?

เลือก จขกท ได้มั้ยฮะ

rsakchai's picture
396
แหม...คุณต่าย

คำตอบข้อสุดท้ายนี่.......ชัดเจน......มากเลยหนะครับ
ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

3876
อิอิ

เด๋วเค้าหาว่าผมไม่เสมอต้น เสมอปลายนะพี่หมอเก๋

396
มีเคสแบบคุณ ferinship หลายคนครับ.....ในญี่ปุ่น

สุดท้ายทุกคนก็ซื้อทั้งสองอย่างครับ....... หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

ผมมักจะแนะนำให้เพื่อนๆคนไทยในญี่ปุ่นแบบนี้ครับ.....เวลาที่มีคนถามคำถามลักษณะนี้
1. จะซื้อ MBP ดีไหม.....แต่ก็มี Notebook ใช้แล้วหนะครับ.....พึ่งถอยมาก่อนมาเรียนเอง
รักนะ ถ้าชอบและรักแรกพบ....รวมทั้งไม่ลำบากเรื่องงบประมาณ......ไม่ต้องคิดมาก...จัดไปเลยครับ.......ข้อดีของ Mac ที่คนที่ไม่เคยใช้และอาจจะไม่เข้าใจคนที่ใช้ Mac อยู่คือ.....มันเท่ห์มากมายครับ....ที่มีสาระมากกว่านั้นคือ....ผมไม่ต้องกังวลเรื่องไวรัสครับ(หลายคนเจอปัญหาข้อมูลบน window หายในช่วงปีสุดท้ายที่กำลังจบ ลองคิดดูว่า นรกขนาดไหน).....รวมทั้งผมทำอะไรเป็นได้ด้วยตัวเองจากการที่ทำอะไรไม่ค่อยเป็นบน window เช่น ตัดต่อวีดีโอ...ทำ presentation สวยๆอย่างที่ไม่เคยทำได้มาก่อนบน window......ถ้าคุณพยักหน้าเห็นด้วยทุกข้อ....ก็จัดไปเลยครับ....ไม่ต้องคิดมาก แบร่..

2.มี iPhone แล้ว......เอาไงดีกับ iPad
รักนะ ถามเสร็จปุ๊บ......ผมก็จะคว้าเอา iPad มาเปิด Application iBook....แล้วก็ให้ดูหนังสือที่ผม download มาอ่าน....แล้วบอกว่า...เล่มนี้ผมต้องใช้อ่านตลอดเวลา......Hard copy หมื่นกว่าบาท.....แต่ผมโหลดฟรี......เล่มนี้ สามสี่พัน....เล่มนี้ เจ็ดพัน.....แต่ทั้งหมดฟรี......ถ้าคุณต้องใช้หนังสือโดยเฉพาะ Textbook พวกนี้คล้ายผม....ไม่ต้องคิดมากเลย.......โครตคุ้มครับ.....และที่สำคัญ iPad ไม่ใช่เป็น iPhone ที่มีขนาดใหญ่ขึ้นเท่านั้น......เมื่อคุณใช้แล้วคุณจะรู้ว่า Application ต่างๆที่มีบน iPad ความรู้สึกมันต่างจาก iPhone มากมายนัก......ไม่เชื่อก็ลองซื้อมาใช้ดูซิครับ แห่ะ ๆ 3 แห่ะ ๆ 3 แห่ะ ๆ 3

ปล. ถ้าคุณไม่ใช่พวกเดินทางตลอดเวลา......iPad wifi......ก็เพียงพอแล้วครับ......3G ไม่มีความจำเป็นเลย....ทุกวันนี้ผมก็ share wifi จาก MBP......มาเล่น internet บน iPad......ใช้ chat กับเพื่อนๆ.....เล่น Facebook.....ดูหนังบน youtube......และอีกหลายๆอย่าง.......บนที่นอนแบบไม่ต้องเพ่งสายตาเหมือน iPhone........โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง.....นอนเล่นบนที่นอนครับ อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน

396
link เกี่ยวกับ iBook........ที่อาจทำให้ตัดสินใจซื้อ iPad ได้ง่าย

โดยเฉพาะคนที่รักการอ่าน....หรือกำลังอยู่ในวัยเรียน.....อาจจะเป็นตัวที่ทำให้ตัดสินใจซื้อ iPad ได้ง่ายขึ้นครับ อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน

http://macmuemai.com/forum/topic/4351#comment-36880

nickoe's picture
4320
พี่เก๋

มันเกิดขึ้นกับผมจริงๆนะ
เริ่มจาก iPod ตามมาด้วย MBP
ต่อด้วย iPhone ตอนนี้กำลังอยากได้
iMac 27" กับ iPad2
ลามมาเรื่อยๆแล้ว ฮาาา

396
Pattern เดียวกันเลย......555

เริ่มจาก iPod Touch......ตามด้วย MBP........แล้วมา iPhone.......ตามติดด้วย iPad.......กลับไปว่าจะไปสอย iMac เหมือนกันครับ

ปล. ตอนนี้กำลังลุ้นว่าภรรยากับลูกชายที่จะมาเยี่ยมและมาเที่ยวที่นี่เดือนนึงจะรับเซ้ง iPad หรือเปล่า....จะได้ไม่ต้องเสียเวลาคิดมาก...........order iPad2 เลย หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

Adariw's picture
269
เด๊ะเลยค่าาาา ^o^

iPod Touch >> MBP >> ต่อไปก็รอ iPhone 5
อิอิ

ferinship's picture
7
คิดเหมือนกันค่ะ

คิดว่าเด๋วอดใจไม่ไหววว 2 อย่างแน่เลยยยอ่ะ มีความสุข ถ้างั้นเอาไรก่อนดีอ่ะคะ???

3876
ลองไปเดินเล่นหยิบๆจับตาม shop

ลองไปเดินเล่นหยิบๆจับตาม shop ดูก่อนมั๊ยฮะ เผื่อจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ว่าอยากได้อันไหนมากกว่ากัน

396
ถอย MBP ก่อนเลยครับ

ถอยในเมืองไทย......จะได้ keyboard ภาษาไทย
ส่วน iPad2 หลังวันที่ 11 มีนาคมนี้วางขายในอเมิกา.....หลังจากนั้นสองอาทิตย์คือวันที่ 25 มีนาคม....จะวางขายอีกยี่สิบกว่าประเทศ.....แต่เสียใจ....ไม่มีประเทศไทยใน list ครับ........ในเอเซียที่มีวางขายคือ.....ญี่ปุ่น.......ผมว่า....ถ้าอยากได้ iPad ทั้งทีก็เล่นตัวใหม่เลยครับ......ลองหาช่องทางดูหละกันครับ อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน

sajiro's picture
1179
Gold Package เลยนะครับเนี่ย :)

ทอปมาจาก iPod mini > MacBook G4 (ยืมมา) > iPod nano > MacBook Pro > iPhone > ตอนนี้ยังไม่อยากได้อะไรเพิ่ม แค่เห็นแล้วชอบเท่านั้นเอง ฮ่าๆ แบร่..

3876
ทิ้งทวนอีกซักดอก

คนอื่น เค้ามี iPod iPad iPhone , iMac ส่วนผมมีแต่ iLoveU นะ