ใช้ keyboard เล่นเกม ไม่ได้ครับ

boy88888's picture
215
ใช้ keyboard เล่นเกม ไม่ได้ครับ

บางเกม ผมซื้อแผ่นแท้มาเล่นด้วยเช่น Call Of Duty

left4dead2, BioShock อีกหลายเกมครับ

ใช้ Keyboard กดไม่ติดเลย ไฟสัญญานมีตลอด

กด W S D A ไม่ได้เลย เดินไปไหนไม่ได้ แก้ยังไงครับ

ใช้ Wireless Keyboard ของ Apple อะครับ

nene122620@hotmail.com's picture
327
ลองตรวจคีลัดในเกมดูยังคับ

ลองตรวจคีลัดในเกมดูยังคับ

215
ลองดูแล้วครับ

ลองดูแล้วครับ ลองปรับแล้ว

มันเป็น W A S D แต่พอกด มันกดไม่ได้เลย

สักปุ่มเดียว

nene122620@hotmail.com's picture
327
แล้วปุ่มอื่นๆละ

แล้วปุ่มอื่นๆละ

215
ลองกดๆดูแล้ว กดได้แต่

ลองกดๆดูแล้ว กดได้แต่ Spacebar
กับ esc อะครับ เมาส์ได้หมด

แต่พวกปุ้ม W A S D ลูกศร ทั้งหลาย กดไม่ได้เลย
ลองตั้งค่าใน Setting แล้ว มันก็ยังไมไ่ด้อะครับ

งงมากๆมาย

327
ลองเปลี่ยนแบตดูยังครับ

ลองเปลี่ยนแบตดูยังครับ

215
เปลี่ยนแล้วครับ ไฟ ของ

เปลี่ยนแล้วครับ
ไฟ ของ Keyboard ขึ้นปกติ

เล่นไม่ได้หลายเกมเลย BioShock ก็เล่นไม่ได้
Trine ใน Mac App Store ก็เล่นไม่ได้

อุส่าซึ้อมาเล่นเลยนะเนี่ย T.T

ช่วยทีนะครับ

215
ช่วยทีครับ ต้องแก้ยังไง

ช่วยทีครับ

ต้องแก้ยังไง -*-

อยากจะร้อง T^T

minemind's picture
3876
ถ้ามันไม่ได้เป็นที่ hardware ก็อาจจะเป็นที่ software

ผมลองไปช่วย search มาให้แล้ว ก็ไม่เจอเหมือนกัน อาจจะเป็นไปได้ว่า ไม่มีคนเคยเป็นอาการนี้ หรือเรียกได้ว่า น้องบอย เป็นอยู่คนเดียว ลองติดต่อไปที่ support ของเกมดู เค้าอาจจะช่วยตอบคำถามได้(มั้ง)

ช่วงนี้ก็ต่อ usb keyboard เล่นไปก่อนละกัน ถ้ามีคนรู้ก็คงมาช่วยตอบเองแหละ

215
ผมเป็นคล้ายๆกับ http://freema

ผมเป็นคล้ายๆกับ
http://freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=37911&start=...

อันนี้อ่ะครับ

3876
เล่นเกม heroes of newerth

เล่นเกม heroes of newerth อะครับพวกปุ่ม f1-f12, command,alt,control,fn ไม่ทำงานอะครับ
กดได้เฉพาะปุ่มตัวอักษรอย่างเดียวเลยครับ

เวลาไม่ได้เล่นเกมพวกปุ่มอื่นๆก็ใช้ได้ปกตินะครับ

อันนี้ตอบได้แบบนี้ครับ ถ้าเกี่ยวกะ f1-f12
System Preference -> Keyboard -> tab Kayboard -> use All

แต่เรื่อง cmd + fn ที่กดไม่ติดนี่ ผมก็ไม่ทราบนะ

3876
มะกี๊อ่านข้ามไปหน่อย ถ้าถึงขน

มะกี๊อ่านข้ามไปหน่อย

ถ้าถึงขนาดว่า fn + cmd ที่กดไม่ติดนี่ มันก็ออกจะแปลกๆอยู่นะ

แต่ตอนที่ผม search ผมใช้ key word นี้นะ "I Can't Use Apple Wireless Keyboard to play Call Of Duty 4", "Apple Keyboard Wireless is problem when i play Call Of Duty 4" ก็ไม่เจอ case ไหนที่อยู่ในปัญหาเดียวกัน

ถ้าลองเปลี่ยนถ่านแล้ว ลองลงเกมใหม่แล้ว อันนี้ก็จนเกล้าเหมือนกัน ลองโทรไปถามที่ shop ดูมั้ยครับ เผื่อมีลูกค้าเคยเจอ เผลอๆอาจจะได้เคลมตัวใหม่ด้วยนะ เอ้า

215
ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้แก้ปัณหาโดยการใช้ Keyboard แบบต่อสาย USB มาใช้แทนก่อน

ปล. ของผมมันกดพวกตัว W A S D E R อะไรพวกนี้ไม่ติดอ่ะครับ

ติดเฉพาะบางเกมด้วง มีความสุข เหอๆ

งงไปหมดแล้ว

215
แก้ได้แล้วครับผม

แก้ได้แล้วครับผม เส้นผมบังภูเขาจริงๆ

คือ ก่อนเข้าเกม ต้องปรับKeyboard ให้เป็นภาษา อังกฤษ ซะก่อน

โดยไม่กด Caplock ค้างไว้นะครับ