มีใครได้ลองใช้ mac osx 10.7.11 LION หรือยังครับ

arkhate's picture
5
พอดีผมอยากลงไม่ทราบว่าสามารถลงทับ mac osx 10.6.6 Snow Leopard ได้เลยหรือเปล่าครับ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
หรือว่ารอตัว Official ออกมาก่อนดีครับ
ถ้าลงทับได้ไม่ทราบว่าพวก applications ต่างๆ จะหายไปหรือเปล่าครับ รวมทั้งการที่เราตั้งค่าเครื่องต่างๆไว้ด้วย จะมีปัญหาหรือเปล่า
ใครใช้ตัวใหม่แล้ว รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

pippo's picture
2469
งงครับ

10.7 Lion ยังไม่ออกตัวจริงเลย ที่มีหลุดออกมานั้นสำหรับ Developer เพื่อการทดลองใช้ และหาข้อบกพร่องและรายงานไปยัง Apple เพื่อทำการปรับปรุงครับ แล้ว 10.7.11 ที่ท่านมีได้มายังไงครับ ได้รับจากไหนหรือครับ สงสัย?

คือถ้าอยากลองสนุกๆ ก็ลองได้ครับ (แนะนำว่าควรมีเครื่องสำหรับทดลองโดยตรง อย่าใช้ปะปนกับเครื่องที่ต้องใช้ทำงาน)

การ up version ลักษณะนี้ 10.5 --> 10.6 --> 10.7 เพื่อความเรียบร้อยสมควรลงแบบ clean install นั่นหมายความว่า นับ 1 ใหม่ทั้งหมดดีที่สุดครับ

ikok's picture
10285
รอครับ

รอตัวจริงออกมาก่อนนะครับ

คือตัวที่เห็นอยู่ปัจจุบันโหลดต่อกันมาจากเวอร์ชั่นสำหรับนักพัฒนาโปรแกรมเพื่อสำหรับการทดสอบการทำงานของโปรแกรมครับ feature หรือความสมบูรณ์ในการใช้งานอื่น ๆ ยังไม่สมบูรณ์ครับ

ซึ่งตัว developer version นี้ จะมีแค่ส่วนที่เพียงพอต่อการพัฒนาโปรแกรมเป็นหลักเท่านั้นครับ และยังไม่มีการ support อย่างเป็นทางการนะครับ ดังนั้นถ้าเกิดปัญหา คุณต้องแก้เอง

ถ้าคุณพอมีพื้นฐานเกี่ยวกับระบบด้านใต้ของ OS X อยู่บ้าง อันนี้เป็นเรื่องที่คงไม่น่าปวดหัวเท่าไหร่ แต่ถ้าคุณเป็นผู้ใช้ทั่วไป ไม่มีพื้นฐานเกี่ยวกับ programming ใดใด

ผมอยากแนะนำว่าอย่าลงจะดีที่สุดครับ

arkhate's picture
5
ลองแล้วครับ

คงเป็นตัวหลุดออกมาสำหรับdeveloperนะครับ
ได้มาจาก [ขอแก้ชื่อเว็บออกนะครับ-ก๊อก]
ผมเลยลองลงในexternal hardiskแทน
ก็ลองๆใช้งานดูนะครับเหมือนมันยังไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่
เวลาจะให้mac boot ตัว lionก็เสียบextetnal hardisk
เข้าไปมันก็บูตขึ้นมาเองเลย ไม่ใช้ผมก็shut downและก็เอาext. HDDออก
เปิดเคร่ืองมันก็บูตตัวleopardขึ้นมาแทน
ใครอยากลองใช้เล่นๆหาเอาตามท่ีบอกได้นะครับ
ขอบคุณครับ
;( เกือบลงทับไปแล้วเรา

jaspalo's picture
15
ลงแล้วครับ

ไม่มีอะไรมาก ถ้าเราว่าเพิ่มเรื่องการใช้แพด สำหรับโน๊ตบุ๊คมากกว่า มันสามารถลงแบบในเครื่องได้ โดยแบ่งฮาร์ดิสก่อนซัก 25 กิ๊ก เวลาลงเค้าจะให้เลือก เหมือนมี 2 โอเอส ที่นี่เค้าให้โชว์เวบบิทได้เปล่า?

minemind's picture
3876
คืองี้ครับ

ไม่ได้ครับ เพราะ ไม่ผ่าน ครม. และจะถูก edit ออก ในเวลาต่อมา
ต้องไปดริฟกันเองครับ มาดริฟบนถนนสาธารณ มันผิดกฎหมาย

เพื่อความปลอดภัยของเว็บ จะได้ดำเนินต่อไปในแนวทางที่ถูกที่ควรนะครับ