ถามเรื่องExternal Hard Drive ทำงานยังครับ?

Zernchannel's picture
56
External Hard Drive. ทำงานยังไงครับ. ไม่เข้าใจครับ?
ถ้ามันทำงานแบบFlash. แล้วทำไหมราคาถึงถูกความจุถึงเยอะครับ
แล้วถ้าจะใช้External Hard Drive. เชื่อมต่อแบบThunderbolt ต้องเชื่อมต่อกันยังไงครับ ต้องซื้อสายพิเศษเพิ่มรึเปล่า
Ext. กับ SSD. มีส่วนเหมือนกันรึเปล่าครับ?
ถามพี่ กุ๊กไก่. ไม่มีคำตอบให้ผมเลยครับ. ......จากคนอยากรู้ครับ(ใช้ตั้งนานเพิ่งสงสัย)

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

มันก็HDD ทั้งคุ่แหละครับSSDจะเป็น แบบFlashครับ ส่วนExternal Hard Drive ก็เป็นHDDที่เราใส่ในเครื่องคอมนี่แหละครับ แบบเดียวกัน แค่เอามาใส่กล่องเท่านั้นเอง..ไช้ไฟจากพอร์ด USB..ที่ราคา ไม่แพงส่วนใญ่ เป็นแบบจานหมุนครับ..เชื่อมต่อแบบThunderbolt...ให้ต้มในน้ำเดือดๆ ใส่น้ำตาลเยอะๆ..อิอิ..(อันนั้นมันเชื่อมกล้วย)..ก็ ต้องหา กล่อง ที่แปลงSata เป็นThunderbolt มาไช้ครับ..ถึงจะไช้ได้..แต่ มันไม่พุ่งปรี๊ดปร๊าดหลอกนะครับ ถึงThunderboltมันจะเร็ว แต่HDD แบบExternal Hard Drive.มันไม่ได้เร็ว ขนาดนั้น..Ext. กับ SSD. มีส่วนเหมือนกันรึเปล่า..เหมื่อนกันตรงที่ ไช้Sataเหมือนกันครับ..เราจะเอาSSDมาทำEXT.กะได้..รึเอาExt มา ใส่.เป็นHDDเครื่องกะได้..งงมะ..ต่างกันที่ระบบทำงานHDDเป็นแบบจานหมุนSSD เป็นแบบFlash..เท่านั้นเองลายละเอียดลึกๆ..ยาว..ประมาณ 6-7หน้าA4....อ่านไปก็ไม่ได้ทำให้เราผลิด มันได้...ไม่ต้องไปอ่านมันหลอกครับ...อิอิ

nickoe's picture
4320
Ext hdd

มันก็คือเอา harddisk มาใส่กล่อง
เพื่อใช้เป็นตัวเก็บข้อมูลเสริม นอกจาก harddisk ในเครื่อง
ส่วนพวก flash drive(ssd) เราจะเห็นเยอะในรูปของ
handy drive ยี่ห้อต่างๆ หน้าที่เดียวกัน
แต่ไม่ได้เป็นจานแม่เหล็กเหมือน harddisk
และเทคโนโลยีที่จะทำให้ ความจุเยอะๆนั้นยังแพงอยู่ครับ
(ในปัจจุบันมีการใช้ ssd แทน hdd ใน notebook บางรุ่น
เพื่อประหยัดพลังงาน)

thunderbolt เป็น port รับส่งข้อมูลแบบใหม่
เปรียบเหมืนอน usb เมื่อหลายปีที่แล้วครับ
ตอนนี้ยังไม่มีอุปกรณ์ที่รองรับออกมาให้เห็นชัดเจน
แต่คิดว่าคงไม่นานเกินรอครับ

ikok's picture
10285
external hard disk

คือตัวเก็บข้อมูลเหมือน hard drive ที่เรามีในเครื่องครับ เพียงแต่เขาทำงานภายนอกเครื่องเราเท่านั้นเอง มีขนาดเล็กใหญ่ต่างกันไป แต่ที่เหมือน ๆ กันมีประมาณนี้นะครับ

1. ตัว hard drive ที่อยู่ภายนอก ซึ่งจะมีทั้ง
    • แบบรุ่นจานหมุน ๆ เป็น hard disk ที่ใช้กันมานานมากแล้ว พวกนี้จะราคาถูกกว่า มีทั้งแบบทรงสำเร็จ หรือเราซื้อ case แยกต่างหาก แล้วไปหา hard drive มาเองต่างหาก แล้วค่อยจับมาประกอบร่างกัน
    • แบบ SSD ครับ ที่จะไม่มีจานหรือชิ้นส่วนที่เคลื่อนที่ได้ ทำให้เงียบและเข้าถึงข้อมูลได้เร็วกว่า แต่ราคาแพง
  2. สายเชื่อมต่อเข้ากับ external hard disk ซึ่งจะมีทั้ง
    • สายแลน จะใช้ต่อกับพวก NAS (network drive)
    • สาย USB 2.0/3.0 (นิยมมากที่สุดและมีราคาถูก)
    • firewire 400,800
    • Thunderbolt ที่เป็นเทคนโนโลยีใหม่ในการเชื่อมต่อครับ เขาทำหน้าที่แค่นี้ แต่ทำที่ความเร็วที่สูงมากกว่าพวกข้างบนหลายเท่าครับ ยิ้ม
56
อ้อ เยี่่ยมครับ

อ้อ เยี่่ยมครับ ถึงบางอ้อแล้วครับ

56
อีกสงสัยหนึ่ง ผมจะเปลี่ยน

อีกสงสัยหนึ่ง ผมจะเปลี่ยน User name ที่ คำว่า by zern.winter ซะเต็มยศ เมล์ ผมได้ยังไงครับเนีย

ikok's picture
10285
เดี๋ยวผมเปลี่ยนให้นะครับ

อยากได้ชื่อไหนลงทิ้งเอาไว้หรือจะส่งอีเมล์มาหาผมโดยตรงก็ได้ครับที่ kok แอท แมคมือใหม่.คอม ครับ