CANLOF's picture
232
คือคิดอยู่ว่าจะเลือก ซื้อ new MBP 15" หรือ 17" ดี

อยากถามพี่ ๆ ว่า 17" เวลาแบกไปไหนต่อไหนนี่ มันหนักมากหรือเปล่าครับ

มันแบกนานๆนี่จะรู้สึกเมื่อยบ้างหรือเปล่า

เพราะ new MBP top 15" กะ 17" spec เหมือนกันทุกอย่าง
เว้นแต่ ความละเอียดของหน้าจอเฉย ๆ เลยทำให้ตัดสินใจลำบากกับความต่างของ เงินเป็นหมื่น

จริงๆ คิดว่า 15" น่าจะขนาดกำลังดี อยากฟังความคิดเห็นของพี่ๆครับ

nickoe's picture
4320
คือ

ผมใช้ 17" ครับ แบกนานๆก็หนักพอตัวนะ
แต่ด้วยมีรถ เลยช่วยได้เยอะเลย
ตอนนั้นผมเลือก 17" นิ้วเพราะมันใหญ่ดี
ทำงานสบาย แต่พอทำงานไปเรื่อยๆ
อยากได้จอใหญ่กว่า 17" แล้ว
ฮ่าๆๆๆๆ

ถ้าจะต่อจอนอก ก็ 15" พอครับ

Epsilon's picture
169
การใช้งาน

เน้น แบกไปแบกมา ประมาณว่า ร้านกาแฟ หรือว่า เน้นใช้งานเป็นหลักแหล่ง ครับ
เลือกตามการใช้งานเลย ครับเพ่

ส่วนตัวผม 13" เน้นแบกไปแบกมา หัวเราะร่วน แล้วก็จะทำงานจริงๆจังๆ ต่อ จอนอกครับ ยิ้มปากกว้าง

Continental.max@gmail.com's picture
130
ผมใช้ 15"

ผมใช้ 15" สำหรับผมรู้สึกหนักครับ เมื่อยด้วย แต่ยังอยากได้ 17"

15" จอความละเอียดน้อยจริงสำหรับผม ทำงานแล้วรู้สึกอึดอัดครับ

CANLOF's picture
232
ใช้งาน

คือผมต้องการใช้ในมหาลัยน่ะครับ คิดว่าได้แบกบ่อย

ขึ้นปี 1 ก็ยังไม่รู้ว่าจะได้ใช้ทำอะไรบ้าง

แต่เรียน วิทยาลัยศิลปะ สื่อ และเทคโลโนยี สาขาแอนนิเมชัน มช. ครับ

คิดว่าน่าจะได้เรียนไปทางพวกที่เน้นกราฟฟิคแน่ กะจะใช้ยาวให้ถึงปี 4 เลยน่ะครับ

เลยอยากฟังความคิดเห็นของพี่ ๆ น่ะครับ