มือใหม่กำ-ลังอยากได้ครับ

Zernchannel's picture
56
คือ ผมจะสั่ง mbp 15"
2.0GHz Quad-core Intel Core i7
4GB 1333MHz DDR3 SDRAM - 2x2GB
128GB Solid State Drive
SuperDrive 8x (DVD±R DL/DVD±RW/CD-RW)
MacBook Pro 15-inch Hi-Res Glossy Widescreen Display
Backlit Keyboard (Thai) & User’s Guide (Thai)

มีข้อสงสัยเพิ่มเติมคือ
1. mbp นี่รองรับการใช้ External hard drive ได้สเถียร รึเปล่าครับ
ในการใช้ ฮารด์นอกเก็บ ข้อมูล Library ของ iTunes นี่ได้รึเปล่าครับ(โอนApp แท้เข้าไปในฮารด์นอก)แล้วดึงเข้าดึงออก จะมีผลเสียมากน้อยแค่ไหนครับ
2. การเปลี่ยน Hdd เป็น SSD ของผม จุดประสงค์นอกจากความแรงแล้ว อยากได้ความเบาด้วย มีใครทราบไหมว่า จะลดลงได้กี่กรัม ครับ ผมใช้งานท่องเว็บgoogle Earth(สำรวจเส้นทาง) ตัดต่อ vdo ตัดต่อปรับแต่งรูปภาพ ส่งmail ดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์งานแค่นี้แหละครับ ต้องเดินทางบ่อยพอควร(อยากแบกของเบาๆอะ)

3.สั่งกับshop ไหนถึงจะได้ของเร็วที่สุดครับ
แล้วมีเงือนไข อะไรบ้างครับ เช่น มัดจำ(เท่าไหร่) หลักฐานแสดงตัวหรือเปล่าครับ
ถ้าหากต้องรอ ต้องรอนานแค่ไหนครับ

4.จากสเปกของการด์จอ AMD Radeon HD 6490M with 256MB GDDR5 อนาคตผมจะเปลี่ยน AMD Radeon HD 6750M with 1GB GDDR5 ใส่ได้รึเปล่าครับ(อนาคตน่าจะราคาลดลงกว่านี้่)

ใครมีประสบการณ์บอกผมหน่อยครัีบ ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
อ่า

1.ผมเก็บ iTunes library ไว้ที่ ext เปิดฟังก็ไม่มีปัญหา
แต่เก็บ app ไว้ที่คอม เพราะมีไม่เยอะ ใช้งานปกติครับ
2.ผมไม่เห็นความจำเป็นในข้อนี้ครับ ssd แพงโดยใช่เหตุ
สเปคพอใช้งานแน่นอนครับ เหลือๆเลยแหละ
3.ของยังไม่เข้าไทยเลยครับ สั่งจาก store ผมก็ไม่รู้ว่ามีของรึยัง
ต้องลองโทรไปถามดู เบอร์ apple store online ของไทยมันโทรฟรีครับ
4.การ์ดจอ notebook เปลี่ยนไม่ได้ครับ

minemind's picture
3876
เครื่องมันไม่ค่อยหนัก มันหนั

เครื่องมันไม่ค่อยหนัก มันหนั adapter มากกว่า

3876
โทรถามจาก shop โดยตรงดีกว่าครับ

เรื่องของเข้านี่ ต้องลองโทร check ตาม shop ของแต่ละสาขาดูเองครับ ผมเข้าใจว่าของอาจจะมาส่งไม่พร้อมกันมีเลทๆบ้าง แล้วก็แต่ละรุ่น และจำนวนที่นำเข้ามาแต่ละสาขาก็ไม่เหมือนกัน

3876
อีกเรื่อง

notebook มันเปลี่ยนการ์ดจอไม่ได้ ไม่ใช่หลอครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

1.mbp นี่รองรับการใช้ External hard drive ได้สเถียร รึเปล่าครับ
ในการใช้ ฮารด์นอกเก็บ ข้อมูล Library ของ iTunes นี่ได้รึเปล่าครับ(โอนApp แท้เข้าไปในฮารด์นอก)แล้วดึงเข้าดึงออก จะมีผลเสียมากน้อยแค่ไหนครับ

ถ้าต่อ firewire ค่อนข้างจะเสถียรครับ แต่ผมเจออาการหลุดเองเหมือนกันครับในบางวัน บอกไม่ได้เหมือนกันว่าเพราะอะไรครับ

2.การเปลี่ยน Hdd เป็น SSD ของผม จุดประสงค์นอกจากความแรงแล้ว อยากได้ความเบาด้วย มีใครทราบไหมว่า จะลดลงได้กี่กรัม ครับ ผมใช้งานท่องเว็บgoogle Earth(สำรวจเส้นทาง) ตัดต่อ vdo ตัดต่อปรับแต่งรูปภาพ ส่งmail ดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์งานแค่นี้แหละครับ ต้องเดินทางบ่อยพอควร(อยากแบกของเบาๆอะ)

ถึง ssd จะเบากว่า แต่ถ้าต้องเอางานใน external hdd ติดตัวไปข้างนอกด้วย ... ก็เท่ากับแบกสองอย่าง และสุดท้ายแล้วน่าจะหนักกว่าของเดิมครับ

3.สั่งกับshop ไหนถึงจะได้ของเร็วที่สุดครับ
แล้วมีเงือนไข อะไรบ้างครับ เช่น มัดจำ(เท่าไหร่) หลักฐานแสดงตัวหรือเปล่าครับ
ถ้าหากต้องรอ ต้องรอนานแค่ไหนครับ

ได้ของเท่ากันครับ ดูจากระยะเวลาคร่าว ๆ ได้ในหน้าสั่งซื้อของ apple store online (thailand) ได้ครับ

ไม่ต้องรีบนะครับ ถ้าของยังไม่เข้า ไปร้านไหนก็ไม่มีมาเหมือนกันครับ ยิ้ม

4.จากสเปกของการด์จอ AMD Radeon HD 6490M with 256MB GDDR5 อนาคตผมจะเปลี่ยน AMD Radeon HD 6750M with 1GB GDDR5 ใส่ได้รึเปล่าครับ(อนาคตน่าจะราคาลดลงกว่านี้่)

เปลี่ยนการ์ดจอไม่ได้ครับ

nickoe's picture
4320
firewire

400 ผมเจออาการหลุด ส่วนใหญ่แล้ว
เกิดจากสภาพสายไม่ดีครับ
ซื้อสายใหม่มาเปลี่ยนตอนนี้ไม่หลุดแล้วครับ

Zernchannel's picture
56
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ สงสัยจะมาถามใหม่ครับผม (หวังว่าจะได้เครื่องกะเค้าซะที่นะ เล็งนานจนเมื่อย)

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

..มาคุยเล่นๆครับ..การ์ดจอ โน๊ตบุ๊ก น่าจะเปลี่ยนได้นะครับ..คงจะมันส์กว่านี้เยอะเลย..ผมอยากเอาQuadro มาใส่Macbook Proดูบ้าง.PCผมก็ไช้Quadro..งาน3D คงจะพุ่งปรี๊ดเยอะเลยนะครับเนีย อิอิ..