Windows XP กับ Vista จะใช้ไม่ได้บน Mac ซะแล้ว

pippo's picture
2469
เก็บข่าวมาฝากสำหรับคนที่กำลังเล็งๆ MacBook Air (Late 2010) and MacBook Pro ใหม่ (Early 2011)

Apple ได้ออกมาประกาศว่า เครื่องคอมพิวเตอร์พกพา MacBook Pro ที่เพิ่งออกมาใหม่ (Early 2011) และเครื่อง MacBook Air (Late 2010) จะไม่สามารถใช้งาน Windows XP และ Windows Vista ได้ โดยจะได้เฉพาะ Windows 7 เท่านั้น เนื่องจาก driver จะไม่รองรับ

Apple บอกว่า Boot Camp จะรองรับ Windows 7 แบบ 32 หรือ 64 bit ทั้งเวอร์ชั่น Home Premium Professionals หรือ Ultimate โดย Apple บอกว่า หากเราใช้ Windows XP หรือ Vista ในเครื่อง Mac เครื่องเก่า และต้องการย้ายมาใช้เครื่อง Mac เครื่องใหม่ เราจะต้องเปลี่ยนมาใช้ Windows 7 เท่านั้น

หากเราต้องการใช้ Windows 7 บนเครื่อง Mac ผ่านโปรแกรม Boot Camp สิ่งที่ต้องการ ก็คือ ..

• ไดล์ฟอ่านแผ่น CD
  • แผ่น CD เปล่า หรือแฟรซไดล์ฟ USB ไว้เก็บ Windows Drivers ที่ถูกสร้างโดย Boot Camp Assistant
  • พื้นที่ฮาร์ทดิสก์ อย่างน้อย 16 GB สำหรับ Windows แบบ 32 bit และ 20 GB สำหรับ 64 bit
  • โปรแกรม Boot Camp Assistant ซึ่งปกติมีอยู่แล้วใน Applications > Utilities
  • แผ่นลิขสิทธิ์ Windows 7

ข้อความแปลภาษาไทยจาก : www.7boot.com

ข้อมูลดิบจาก : http://support.apple.com/kb/HT4410

ikok's picture
10285
ขอบคุุณมากครับคุณ pippo

แต่แค่ windows 7 อันเดียวก็มีหลายเวอร์ชั่นแล้ว -.-a
ยังดีที่เขายกเลิกอันเก่าออกนะครับ ผู้บริโภคจะได้ไม่สับสน

CANLOF's picture
232
โอ้ว จะใช้ได้แค่ Windows 7

โอ้ว จะใช้ได้แค่ Windows 7 รึนี่

keep_kim's picture
379
ผมก็ลองเปลี่ยนมาใช้ 7

ผมก็ลองเปลี่ยนมาใช้ 7 ได้พักนึงแล้วคับ เพราะว่าอยากให้เครื่องเห็นแรมเต็ม จะได้เล่นเกมสบาย ๆ น่ะคับ

Epsilon's picture
169
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เอ่อ มีพิมผิดนิดนึงครับ ตรงปี พศ.เลข 1 เกินมาตัวนึงครับ "เครื่องคอมพิวเตอร์พกพา MacBook Pro ที่เพิ่งออกมาใหม่ (Early 20111)"

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

pippo's picture
2469
ขอบคุณครับ

แก้แล้วครับ