Final Cut ตัวไหนถึงจะทำ Effect แสงวิ่ง ๆ แบบนี้ได้บ้างคับ

keep_kim's picture
379
ผมไม่รู้ว่าตัวไหนสามารถทำ Effect ไฟวิ่ง ๆ แบบใน MV ตัวนี้ได้บ้างคับ
ต้องเป็น Pro หรือ Express ครับ เพราะผมเข้าไปดูใน Tutorial ใน Apple.com แล้วผมหาไม่เจอคับ ( หรือไม่ก็ตาถั่ว แห่ะ ๆ 1 )

รบกวนพี่ ๆ ด้วยคับผม

ขอบคุณคับ

ปล. ที่ไม่ได้เข้าไปโพสในหมวด iMovie เพราะเห็นมันไม่ใช่ iMovie น่ะคับ ถ้าเห็นไม่สมควรก็ย้ายได้เลยนะคับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
คิดว่าคงใช้ ae ทำมากกว่านะ

คิดว่าคงใช้ ae ทำมากกว่านะ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผมไช้แต่พรีเมีย..ทำไม่เปงมะกัน แต่เคยเหงใน อาฟเตอร์ เอฟเฟค...ในYoutubeน่าจะมีครับ ผม ไปนั่งดู บ่อยๆ..แต่ตอนนี้ไม่ได้ทำงานแล้ว เลยไม่ได้ลอง

379
ขอบคุณคับ จะลองไปหาดูนะคับ

ขอบคุณคับ จะลองไปหาดูนะคับ ยิ้ม

ผมก็คิดว่า Final Cut ทำได้เพราะเห็นความสามารถมันเยอะแยะน่ะคับ แหะ ๆ

ikok's picture
10285
Motion หรือเปล่าครับ?

เป็นตัวที่ทำ effect ได้อยู่ในชุด final cut studio ครับ

379
ขอบคุณมาก ๆ คับผม

ผมจะลองไปดูใน Motion นะคับ ถ้าไม่ได้จิง ๆ คงต้องหา AE มาใช้ซะแล้วคับ แหะ ๆ ( ในใจผมคิดว่า Apple คงไม่น่าปล่อยให้ Feature ธรรมดา ๆ นี้หลุดไปละมั๊งคับ หุหุ แบร่.. )

aeroroach's picture
47
ผมมองไม่เห็น vdo เพราะ บริษัท block แหะๆ

แต่ปกติแล้วใน Final Cut Studio มีโปรแกรม Motion ไว้สร้าง composite effect นะครับ แต่ก็เทียบชั้นกับ After Effect ไม่ได้อยู่ดี ถ้าไม่ advance มากน่าจะมีครับ

379
กด Watch on Youtube ก็จะดูได้คับผม ^^

งั๊นแปลว่า ผมก็คงต้องหา AE มาใช้จิง ๆ แล้วสิระคับเนี่ย แหะ ๆ

ขอบคุณทุกท่านมากนะคับผม พอดีกำลังอยากจะลองทำ VDO ดูน่ะคับ

ikok's picture
10285
ไม่จำเป็นครับ

ลองใช้ motion จริงจังดูสักพักนะครับ เขาทำอะไรได้มากกว่าที่หลายคนคิด ยิ้ม

มีรายการของต่างประเทศลองให้คนใช้ motion กับ คนใช้ after effect มาลองทำงานอย่างเดียวกัน
ลองดูในนี้นะครับ
http://kok.macmuemai.com/blog/232

หรือ effect เส้นทางเดินรถไฟใต้ดินเก๋ ๆ ด้วย motion
http://kok.macmuemai.com/blog/233

379
ขอบคุณคับพี่ก๊อก

ขอบคุณคับพี่ก๊อก มีความสุข

ขอลองตามไปดูหน่อยนะคับผม

แบบนี้แปลว่า ทั้ง 2 โปรแกรมสามารถ " สร้าง " วีดีโอกราฟฟิค ได้เลยใช่มั๊ยคับ ?