HDD BUFFALO ไม่ทำงานค่ะ

thang_melon's picture
21
สวัสดีค่ะ เป็นน้องใหม่เพิ่งสมัครตะกี้เอง แต่แอบซุ่มอ่านเวบมาประมาณอาทิตย์นึงได้แล้วค่ะ

ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับการใช้ HDD BUFFALO HD-PXT500U2 ค่ะ
ไม่สามารถเซฟไฟล์หรือแม้กระทั้งทำการใดๆได้เลยค่ะ
ลองอ่านกระทู้ต่างๆในเวบแต่ก็ยังไม่ตรงจุดเกิดเหตุซักทีเลยอยากขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ

จะเล่าเหตุการณ์ให้ฟังตามนี้นะคะ
-.ซื้อ HDD มาประมาณหนึ่งปีได้แล้วค่ะ โดยใช้กับวินโดมาตลอด
-เปลี่ยนมาใช้แมคบุคโปร เลยเอา HDD มาเสียบ ปรากฏว่ามันไม่สามารถอ่านไฟล์ได้เลยค่ะ เจอแต่ฝั่งที่เป็น utility
-ลองปรึกษาพี่ที่ใช้แมคเค้าบอกให้ย้ายไฟล์ออกแล้วลองฟอแมทดู แต่ตอนฟอแมทจำไม่ได้ว่าเลือกแบบไหนไปอ่าค่ะ
-กลับเข้ามาเสียบแล้วลองทำตามในเวบนี้ดู โดยจะเข้าไป erase ก็ทำไม่ได้ค่ะ เลยกลับไปทางฝั่งวินโด ปรากฏว่าเครื่องก็ไม่เจอตัวไดร์ฟที่เก็บข้อมูลเจอแต่ utility เหมือนกัน

ลองดูรูปประกอบนะคะ

ในเครื่องมี Paragon NTFS เช็คดูแล้วใช้งานได้ตามปกติดี
ควรทำอย่างไรดีคะ เพราะต้องมีการใช้ HDD เกี่ยวกับเรื่องเรียนแล้วค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ มีความสุข

AttachmentSize
Screen_shot_2011-02-25_at_3.12.34_PM.jpg31.81 KB
Screen_shot_2011-02-25_at_3.13.07_PM.jpg36.42 KB
Screen_shot_2011-02-25_at_3.13.51_PM.jpg35.83 KB
minemind's picture
3876
ลอง

ที่ tab First Aid เราเลือก Repair Disk ได้มั้ยครับ

พยายามลองช่วย search อยู่นานผมก็หาไม่เจอเหมือนกันครับ ถ้าได้คำตอบแล้วจะมาแปะให้นะครับ

3876
http://macosx.com/forums/mac-

http://macosx.com/forums/mac-os-x-system-mac-software/267154-disk-insert...

ลองอ่านหลายกระทู้แล้ว เค้าแนะนำ disk warrior แต่ผมไม่เคยใช้นะครับ

pippo's picture
2469
อ่านจากทั้งหมดแล้ว

ตอนนี้เค้าใจว่าได้ย้ายข้อมูลออกไปหมดแล้ว เพียงแต่ยังไม่สามารถ format ให้ใช้กับ Mac ได้ถูกต้องไม๊ครับ

ลองแบบนี้ครับ ใน Disk Utility เลือก icon ของ Buffalo ทางซ้ายก่อน แล้วให้เลือก Tab Partition (อันที่ 3) ครับ ไม่ใช่ Erase นะ เสร็จแล้วตรง Volume Scheme : ให้เลือก 1 Partition ส่วนทางด้านขวาให้เลือกตามรายละเอียดดังนี้นะครับ

• เลือกเป็น MS-DOS (FAT) : Mac อ่าน-เขียนได้ / Windows อ่าน-เขียนได้ แต่ไฟล์ที่เขียนได้ขนาดต้องไม่เกิน 4GB (ให้ใช้คำสั่งนี้สำหรับทำการ format เป็น FAT ซักรอบนึงก่อน แล้วสามารถตัดสินใจเลือกให้เป็น format อื่นๆ ซ้ำอีกครั้งก็ได้ครับ)
  • เลือกเป็น Windows NT Filesystem (NTFS) : Windows อ่าน-เขียนได้ แต่ Mac อ่านได้ ถ้าจะให้เขียนได้ต้องลง Paragon NTFS, Tuxera NTFS, NTFS-3G
  • เลือกเป็น Mac OS Extended (Journaled) Mac อ่าน-เขียนได้ แต่ Windows ไม่รู้จัก ถ้าจะให้อ่าน-เขียนได้ต้องลง Macdrive ถ้าตั้งใจจะใช้กับ Mac อย่างเดียวเลือกอันนี้โลดครับ
21
ขอบคุณทุกคนเลยนะคะ ได้ความว่า

ขอบคุณทุกคนเลยนะคะ

ได้ความว่าไงเดี๋ยวมารายงาน มีความสุข

21
ไม่สำเร็จค่ะ T^T

ทำตามคุณ pippo แล้วได้ความดังภาพค่ะ

2469
ได้ลอง

Format เป็น MS-Dos (FAT) ก่อนหรือไม่ครับ

21
ลองเป็นอันดับแรกเลยล่ะค่ะ

ลองเป็นอันดับแรกเลยล่ะค่ะ แต่ก็ได้ตามที่เห็น T^T

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ไป ฟอแมตใน PCก่อนครับ...มันอยู่ใน เมเนต ..หาไม่ยากครับ... แล้วค่อยกลับมา .Macอีกที...erase ดู อีกที...แต่ถ้าฟอแมตแมกแล้วจะไปไช้ใน PC อีกที ..ต้อง ..ลงMac Driveนะครับ..ถึงจะไช้กันได้...รึถ้า ฟอแมตPC ต้องลงNTFS-XในMacถึงจะไช้กันได้...แต่ตอนนี้..ฟอแมตในPCทีนึงก่อนครับ..อืมมมมม..

21
ใน PC มันมองไม่เห็นตัวไดร์ฟ

ใน PC มันมองไม่เห็นตัวไดร์ฟ เห็นแต่ตัวโปรแกรมอ่าค่ะ

21
วันนี้พาน้องแมคกะคุณ HDD ไป

วันนี้พาน้องแมคกะคุณ HDD ไป istudio เค้าบอกว่า HDD เสีย

แต่ เอ๋....ก่อนฟอแมทรอบแรกมันยังสบายดีอยู่เลยน้าาาาา

2469
แล้ว

HDD BUFFALO ยังอยู่ในประกันไม๊ครับ
ประกันของศูนย์ไหน เอาไปเคลมครับ เค้าจะตรวจสอบเองว่าเสียจริงไม๊
ถ้าเสียจริงก็อาจได้ตัวใหม่

21
น่าจะอยู่ในประกันนะคะ

น่าจะอยู่ในประกันนะคะ เพราะซื้อไม่ถึงปีมันประกัน 3 ปีอ่าค่ะ
แต่ศุนย์ไหนนี่ดูยังไงหรือคะ ลองหาข้อมูลมีศุนย์อยู่ที่พันทิพย์ว่าจะลองไปดูวันพรุ่งนี้

2469
HDD BUFFALO

ส่งเคลม ใช่ที่นี่ไม๊ครับ (ดูจาก buffalo asia)

21
ว่าจะไปที่พันทิพย์พรุ่งนี้เลย

ว่าจะไปที่พันทิพย์พรุ่งนี้เลยค่ะ ได้ความอย่างไรจะมารายงานอย่างด่วน

ขอบคุณทุกแรงใจแรงเชียร์เลยนะคะ มีความสุข

ว่าแต่ใครเคยไปเคลมมั่ง พนักงานหน้าโหดมั้ย?????

2469
ขำๆ นะครับ

เคยมองๆ จะซื้อมาใช้เหมือนกัน แต่สุดท้ายไปลงเอยที่ Seagate GoFlex

เหตุผลคือ ยืนคิดในใจว่า เอ! ไอ้เจ้ายี่ห้อนี้มันหมายถึง คนซื้อไปจะกลายเป็น Buffalo เปล่าหว่า?

หรือว่าของๆ เค้ามันจะอึดเหมือน Buffalo หันไปเห็น Seagate GoFlex สีดำเหมือนเปียโนเลยหลงรักเลย

3876
ขำขำ 2

วันนั้นไปกะเพื่อนก็อารมณ์นี้เลยฮะ แต่สุดท้ายก็หยิบ WD มาแทน

nickoe's picture
4320
ขำไม่ออก

ยี่ห้อนี้ มีสมาชิกท่านนึงใช้แล้วมีปัญหายังแก้ไม่ได้ถึงตอนนี้ครับ
ต่อแล้ว mac pro ค้างไปเลย แต่ hdd อื่นใช้งานได้ปกติ

เคลมแล้วเป็นไง ลองมาบอกกันมั่งนะครับ

21
เดี๋ยวถ้าใช้งานได้

เดี๋ยวถ้าใช้งานได้ จะเปิดหลักสูตรการใช้ HDD Buffalo กับ mac อ่ะ แน่นอน

21
รายงานสถานการณ์ล่าสุด

รายงานสถานการณ์ล่าสุด โทรไปที่ call center 02-661-7998 คุณเจ้าหน้าที่บอกว่าเสียแหงๆ ให้เอาส่งมาเครมนะคะ

เลยจะพาน้อง HDD ไปหาหมอที่พันทิพย์ชั้น 4 ได้ผลว่าไงจะมารายงานสดให้ทราบ

ถ้าพี่ๆน้องๆ ชาว MMM มีปัญหากับเจ้า Buffalo ลองโทรไปสอบถามได้นะคะ เจ้าหน้าที่บริการถือว่าดีเลยค่ะ มีความสุข

3876
ยังอุตส่าห์มาตาม update ให้ด้วย

ขอบใจจ้า

mymind's picture
1
เคยเจอปัญหา

เราก็ใช้ HDD บัฟฟาโล่ ก็มีปัญหาเหมือนคุณค่ะ แต่ตอนนี้โอเคแล้ว ต้องไปฟอร์แมต HDD ให้เป็น FATEX(ุ64) หรืออะไรทำนองนี้อะ
workๆๆ รับรองๆ

21
update again

อัพเดทล่าสู้ดดดด

พาน้องบัฟไปส่งเครมเรียบร้อย ณ พันทิพย์ชั้น 4 ย้ำว่าชั้น 4 อย่าเดินไปชั้น 3 ตามที่ในเวบบอกเพราะว่าไม่มี 55555

คุณพนักงานบอกว่ารอไปก่อนนะตัวเอง 1-2 อาทิตย์เอ๊งงงงงงงง

3876
โอ๊ว อย่างนานนนน

โอ๊ว อย่างนานนนน

2469
เป็นไปได้

เพราะต้องส่งเคลมต่ออีกที Buffalo ไม่ได้ผลิต HDD ข้างในเองน่ะ
อาจจะเป็น Samsung, Hitachi,.....อื่นๆ ก็ได้แล้วแต่ Lot นั้นๆ
อันนี้เป็นอีกเหตุผลที่ผมจะเลือกเฉพาะ WD หรือ Seagate
เคยส่งเคลม Seagate ประมาณ 5 วัน ได้ตัวใหม่เลย

aeroroach's picture
47
สู้ต่อไปนะแตง รายงานผลด้วย

ดูแล้วพี่ๆทุกคนให้ความช่วยเหลือกันดีมากๆเลย คิดไม่ผิดจริงๆที่แนะนำให้มาถามอิๆ

เพราะผมเจออาการแบบนี้ก็จนปัญญาเหอๆ หลอน

21
เชอะ

ทุกคนคะ คนนี้แหล่ะที่บอกให้เค้าฟอแมทจน HDD พัง T^T

ยอมจำนนซะดีดี

nickoe's picture
4320
ผมเปล่านะ

ผมมาสังเกตการณ์เฉยๆ
หัวเราะร่วน

21
ติดตามผล

หลังจากรอมาอาทิตย์กว่าๆ อดใจทนรอไม่ไหว ไม่ดทรมาซักที
ตะกี้ลองโทรไปดู คุณเจ้าหน้าที่บอกว่าเรียบร้อยแล้วเข้ามาเอาได้เลย

ทำไมไม่โทรมาบอกช้านนนนนนนนน

21
น้อง HDD หายป่วยแล้วค่ะ

หลังจากพาออกจากศุนย์กลับมาบ้าน ทดลองเสียบอย่างใจเย็น
ใช่ได้แล้วค่ะ ลองสร้างโฟเดอ ใส่ไฟล์ ก็ทำได้ดี
ในใบรับของคุณหมอเขียนไว้ว่า restore to factory default
ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป คืบหน้าจะมารายงาย

NaNa_GuLiKo's picture
28
ตอนกลับมา

ตอนกลับมา ข้อมูลเดิมยังอยู่ครบมั้ยคะ?

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ได้ก็เก่ง อ่าครับ มีความสุข