New MacBook Pro เผยโฉมแล้วครับ

pippo's picture
2469
ตามไปดู Spec. โดยละเอียดได้จากเว็บ Apple ได้เลยครับ : http://www.apple.com/macbookpro/

คร่าวๆ แบบนี้ครับ (ถ้าผิดขออภัย)
- 13 นิ้วตัวล่างสุดเป็น CPU เป็น Intel Core i5 (Sandy Bridge) แต่การ์ดจอแบบออนบอร์ด Intel HD Graphics 3000
- ส่วน 15 & 17 นิ้ว CPU ยังเป็น Intel Core i5, i7 (Sandy Bridge) แต่การ์ดจอแยกใช้ AMD Radeon (งงไม๊ทำไมชื่อนี้ เพราะ AMD ไปซื้อ ATI Radeon น่ะ)
- Thunderbolt port หรือ Light Peak เค้าบอกว่ามันเร็วกว่า Firewire 800 อยู่ 12 เท่า และเร็วกว่า USB 2.0 อยู่ 20 เท่า
- SDXC Card Slot
- Audio In กับ Audio Out แยกกันแล้ว (แก้ไขเพิ่มเติม : ในรุ่น 15 นิ้วขึ้นไป)
- ตัวกล้อง เปลี่ยนชื่อเป็น FaceTime HD camera (ความคมชัดระดับ HD)
- ตัว Body เป็นอลูมิเนียมเหมือนเดิม Touch Pad เหมือนเดิม

CANLOF's picture
232
ว้าว ดูน่าซื้อกว่าตัวเก่าอีก

ตกใจ-1 ว้าว ดูน่าซื้อกว่าตัวเก่าอีก

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ :)

ผมนั่งอ่าน spec กับ preview Lion อยู่ครับ
เห็นแล้วอยากได้มาก ๆ ครับ

Adariw's picture
269
ว้าววว~

นั่งอ่าน Spec มาแบบงง ๆ อิอิ

นึกว่าจะออก Body ใหม่เป็นสีดำ ^^"
อิอิ

232
spec นี่แบบ...สะใจมาก

spec นี่แบบ...สะใจมาก แต่เข้าไทยเมื่อไหร่หนอ

10285
ีอีก 2-3 สัปดาห์ครับ

ผมลองเข้าไปในหน้าสั่งซื้อดู เขาเขียนเอาไว้วัน shipping คือ 2-3 weeks ครับ

2469
มีีคนบอกว่า

13 นิ้วตัวล่างสุด การ์ดจอแบบออนบอร์ดเพื่อการประหยัดพลังงาน แต่เป็นการถอยหลังเข้าคลอง

ส่วนตัว 15 กับ 17 นิ้วสามารถเลือกใช้งานออนบอร์ดก็ได้เพื่อประหยัดพลังงาน แต่ถ้าหากต้องการ performance สุดๆ เช่น เล่นเกมส์หรือทำโปรแกรม 3D ก็สลับไปใช้การ์ดจอแยกได้ครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ราคา

สูงขึ้น..กว่าเดิมป่ะค่ะ

2469
start $1199

น่าจะพอๆ กับราคาเดิมครับ น้องเอ็ม

Nu-eMMa's picture
1837
อ่าาา

ดีจัง แต่ไม่ซื้อหรอก ตอนนี้หาเงินต่อชีวิตน้อง ​Mac ก่อน รักแรกสำคัญที่สุดรักษาไว้ให้นานนนน อิอิ

2469
อ่า...

ราคาจาก Apple Store Thailand มาแล้วครับ ตัวล่างสุดถูกลง 1000 บาท

ichi's picture
60
ในที่สุดก็ Up กล้อง iSight

ในที่สุดก็ Up กล้อง iSight ซักที

ตัวล่างสุดราคาจาก Education Store 36,500 เองอ่ะ

dolilith's picture
24
กุรุ แนะนำหน่อยทีงับ

กุรุ แนะนำหน่อยทีงับ ว่ามันดีก่ารุ่นก่อน หรือแย่ก่า มากน้อยเพียงใน น้องสาวจาซื้อมาใช้ ไม่รู้เอาตัวใหม่หรือซ้อตัวเก่าดี

10285
ถ้าเป็็นการซื้อเครื่องครั้งแรก

แบบไม่เคยใช้ mac มาก่อน และใช้งานบ้าน ๆ เช่น เล่นเน็ท พิมพ์งาน แต่งรูป(บ้าง) ดูหนัง ฟังเพลง

แบบนี้ซื้อตัวเก่าครับ ถ้าเกิดลองใช้แล้วไม่ชอบ จะได้เสียเงินไม่มาก

แต่ถ้าแน่ใจแล้วว่าต้องการใช้งานจริงจัง ซื้อตัวใหม่เป็นทางเลือกที่ดีกว่าแบบก้าวกระโดดครับ =)

2469
อืม...

ผมลืมเรื่องเงื่อนไขราคาที่ถูกลง ของเครื่องรุ่นเก่า (ตกรุ่น) ไปเลย

แบบนี้ถ้าถูกกว่าหลายพัน ก็น่าสนใจนะครับ

nickoe's picture
4320
ฮาาา

ผมรอ iMac ตัวปัจจุบันตกรุ่นอยู่เนี่ย
ปัญหาอย่างเดียวคือ จะหาเงินทันมั๊ย
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

2469
ความเห็นผม

ถ้าจะซื้อตัว 15 กับ 17 นิ้ว ของใหม่ดีกว่าชัวร์ๆ ครับ

สำหรับตัวล่าง 13 นิ้ว CPU Intel Core i5 ดีกว่า Core 2 Duo ตัวเก่าเยอะ เสียอย่างเดียวการ์ดจอดันเป็นออนบอร์ด แต่ถ้าเอามาใช้งานทั่วๆ ไป ไม่ได้ทำพวก 3D หรือเอามาเล่นเกมส์พวกที่เน้นกราฟฟิคดีๆ ก็ถือว่าดีกว่ารุ่นเก่านะครับ

minemind's picture
3876
แปะรูปฮะ

เพิ่มเติมจากพี่ pippo

</img

232
new macbook pro นี่ลง OS X

new macbook pro นี่ลง OS X ตัวไหนมาหรอครับ

10285
ตัวล่าสุดที่มีในท้องตลาดปัจจุบันครับ

น่าจะ 10.6.6 หรืออาจจะ 10.6.7 ถ้าเขาออกมาในเวลาอันใกล้นี้ก่อนที่เครื่องจะเข้าไทย

เป็นประมาณนี้ครับ =)

232
ดูเหมือนที่ตอบกระทู้นี้

ดูเหมือนที่ตอบกระทู้นี้ มันเรียงแปลกไปจากเมื่อวานรึเปล่าครับ

10285
เป็นปรกติครับ

ถ้ากด reply คำตอบจะต่อจาก comment ที่เราจะ reply โดยตรงครับ ไม่ได้เรียงไว้ด้านล่างสุดเหมือนระบบเว็บบอร์ดแต่ก่อน ยิ้ม

zzero_orezz's picture
221
FaceTime เป็นโปรแกรม

FaceTime เป็นโปรแกรม ใช่เปล่าครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ ใครที่ใช้อยู่ แล้วลงกับแมคบุ๊คตัวเก่าได้เปล่าครับ

2469
ถ้า...

MacBook ตัวเก่าเป็น OS X 10.6.6 ลงได้ผ่านฉลุย
ซื้อและติดตั้งผ่านโปรแกรม App Store ได้เลยครับ

221
การใช้งานเหมือน ichat

การใช้งานเหมือน ichat หรือเปล่าครับ ต้องสมัคร กับ Aol หรือ MobileMe หรือเปล่า ว่าจะโหลดอยู่ แต่มี ichat แล้ว มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ รบกวนขอรายระเอียดเพิ่มครับ ขอบคุณครับ

2469
อย่างนั้น...

รอคนที่ทดลองใช้แล้วมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ichi's picture
60
FaceTime เป็น Video Call

FaceTime เป็น Video Call น่ะครับ ไม่มี Mode Text Chat ตอนนี้ใช้คุยกันได้ระหว่าง Mac iPhone 4 iPod touch

การใช้งานก็ใช้ Apple ID อันเดียวกับที่ Login ใน iTunes Store/Mac App Store นั่นแหละครับ

อันผมที่ใช้อยู่เป็นอันที่ทาง Apple ให้โหลดฟรีน่ะครับ ไม่รู้อันที่เสียตังค์ (0.99 USD) ตอนนี้มีอะไรเปลี่ยนแปลงรึเปล่า?

221
ขอบคุณมากมาย

ขอบคุณมากมาย ที่มาช่วยกันแชร์ความรู้ครับ

siriwacharaR's picture
3
เหมือนวิ่งตามเลยอ่ะ

ตามนั้น ขอบคุณครับที่มาแบ่งปัน