สงสัยจังว่า Thunderbolt คืออะไร มีประโยชน์ยังไง??

Adariw's picture
269
คือ..เพิ่งไปดู Review Spec เครื่อง MacBook Pro ตัวใหม่มาเมื่อกี้ค่ะ ><"
ดู ๆ แล้วก็เหมือนเครื่องจะแรงขึ้นนะ (ไม่ค่อยสันทัดในการดู Spec ละเอียดเท่าไรอ่าคะ)
หลาย ๆ อย่างพัฒนาดีขึ้น แต่มีอย่างนึงที่เอะใจคือ

อะไรคือ..Thunderbolt ...???
ที่เข้าใจคือ มันคงจะมีประโยชน์ต่อพวก Editor ทั้งหลาย แนว ๆ Production ไปเลย
ซึ่งก็เกี่ยข้องกับหนูโดยตรงด้วย (อาชีพตัดต่อโดยตรงค่ะ อิอิ)

ก็เลยอยากรู้ว่ามันคืออะไร มีประโยชน์ยังไงบ้างคะ?

nickoe's picture
4320
ก็็

เป็น port เหมือนๆ firewire กับ usb แหละครับ
แต่มีความเร็วในการรับส่งข้อมูลที่มากกว่าไปอีกระดับ
ถ้าอาชีพต้องการความเร็วในการรับส่งมาก
อย่างงานตัดต่อ ก็น่าจะสะใจดีครับ
แต่ราคาก็คงสาแก่ใจเลยล่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ

269
ง่าาาาา

งั้นกลับมาตัดต่อใน MBP อย่างเดิมดีกว่า T^T

pippo's picture
2469
Thunderbolt ก็คือ Intel Light Peak ครับ

Apple เอามาเปลี่ยนชื่อเพื่อผลทางการค้าบางประการ

Light Peak: สายเคเบิลของเครื่องพีซีจะมีเพียงหนึ่ง

ไม่ว่าพีซีของคุณจะมีประสิทธิภาพสูงขนาดไหน ออกแบบรูปลักษณ์ให้ดูดีเพียงใด แต่ปัญหาที่แก้ไม่เคยตกก็คือสายเคเบิลหลากหลายรูปแบบที่เกะกะรุงรัง ข่าวดีก็คือในอีกไม่ช้า สายสัญญาณรูปแบบต่างๆ ของเครื่องพีซีทุกเครื่องจะถูกแทนที่ด้วยสายเคเบิลเพียงรูปแบบเดียว โดย Dadi Perlmutter ผู้ช่วยผู้จัดการฝ่ายพัฒนาสถาปัตยกรรมของอินเทลได้นำเทคโนโลยีที่มีชื่อว่า “Light Peak” มาแสดงให้เห็นบนเวทีของงาน IDF 2009 นี้

โดยระบบสาธิตที่นำมาจัดแสดงประกอบไปด้วยเครื่องพีซีที่มีการเชื่อมต่อกับจอภาพที่อยู่อีกฟากหนึ่งของเวทีและเปิดเล่นไฟล์วิดีโอที่มีคุณภาพระดับ HD โดยใช้สาย Light Peak ซึ่งเป็นสายเคเบิลแบบออปติก โดยปัจจุบันเทคโนโลยี Light Peak สามารถรองรับการส่งผ่านสัญญาณที่มีแบนด์วิดธ์สูงถึง 10Gb/s และสามารถมีความยาวของสายได้ไกลถึง 100 เมตรโดยไม่มีผลกระทบกับคุณภาพสัญญาณ ซึ่งอินเทลคาดว่าจะมีการพัฒนาให้มีแบนด์วิดธ์สูงถึง 100Gb/s ในอนาคต

สายเคเบิลที่ใช้เทคโนโลยี Light Peak นี้สามารถรองรับการส่งผ่านโพรโตคอลการสื่อสารหลากหลายรูปแบบได้ในเวลาเดียวกัน โดยจะมีฟีเจอร์ QoS ที่คอยคัดกรองและกำหนดระดับความสำคัญให้กับข้อมูลที่ต้องใช้แบนด์วิดธ์สูงๆ เช่น สัญญาณวิดีโอ เพื่อให้มั่นใจได้ว่าจะได้รับข้อมูลที่ต่อเนื่องไม่มีสะดุด นอกจากนี้อินเทลกำลังพยายามที่จะรวมเอาความสามารถของออปติคอลไฟเบอร์เข้ากับสายทองแดงเพื่อให้ Light Peak สามารถจ่ายกระแสไฟให้กับอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อได้ด้วย

เป้าหมายของ Light Peak นั้นคือการมาแทนที่สายเคเบิลต่างๆ ที่ถูกใช้งานกับพีซีในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็นจอภาพ ฮาร์ดดิสก์แบบพกพา สแกนเนอร์ รวมไปถึงอุปกรณ์ทุกชนิดที่มีการเชื่อมต่อสายเคเบิลเข้ากับพีซี โดย Dadi Perlmutter คาดการณ์ว่าพีซีเครื่องแรกที่จะมีพอร์ต Light Peak น่าจะเป็นภายในปี 2010 ที่จะถึงนี้

ข้อมูลจาก : www.chipthailand.com

Epsilon's picture
169
ขอบคุณคับ

กำลังสงสัยพอดี เข้าใจเลย

269
อ่ออออ...

เข้าใจคร่าว ๆ ว่าเป็นสายเคเบิ้ลที่เต็มไปด้วยคุณภาพคับจอ!! รวมทุกอย่างให้เหลือเพียงหนึ่ง
ส่งข้อมูลได้รวดเร็วขั้นเทพ~

ทีแรกเข้าใจว่าเป็นสายเคเบิ้ลที่เชื่อม External HDD กับ MBP แล้วสามารถตัดต่อหนังใน External HDD ได้ซะอีก
หรือว่าใช่...?

2469
สบายมากครับ

ทำได้อยู่แล้วเพราะมันเป็นไฟเบอร์ออปติค

แต่อย่าลืมว่า Ext. HDD ตัวนั้นต้องมีพอร์ทนี้ด้วย ซึ่งเมื่อไหร่จะมีผู้ผลิตล่ะ แล้วจะมีราคาเท่าไหร่ เพราะถ้าพอร์ทนี้ไม่เป็นที่นิยมในเครื่อง PC ทั่วไปแล้วใช้กันเฉพาะใน Mac รับรองได้ว่าราคาแพงแหง๋ๆ เข้าอีหรอบ Demand & Supply อ่ะครับ

269
เข้าใจแจ่มแจ้งเลยค่ะ :)

ขอบคุณมากๆค่ะ รู้ซึ้งเลย อิอิ
จินตนาการถึงราคาแล้ว เอาตังค์ไปเปลี่ยน HDD ของ MBP ดีกว่า แหะแหะ~

2469
รวดเร็วจริงๆ

ไปดูเค้า review การทำงานของ Thunderbolt port ครับ

http://www.engadget.com/2011/02/24/intel-thunderbolt-a-closer-look/

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

เท่าที่ผมเข้าใจ..เราจะได้ไช้ประโยชน์ จากมัน ในตอนนี้รึเปล่า??..HDDวิ่งได้เร็วเท่าไรอ่าครับ?? ถ้าไช้SSDก็น่าจะเร็วมากอยู่..แต่เท่าที่ดู เขาเอาSSDมาทำRAID พอร์ดนี้ยังรับความเร็วได้...Sata3มีความเร็ว6-8G ช้ากว่าThunderbolt ซะอีก..ถ้าเอามาไช้ Hddนอกเร็วกว่า Hddในซะอีก....มันเร็วมาก จน หาอะไรมาไช้มันให้เต็มประสิททิภาพ...น่าจะยากอยู่ ...ต้องด฿กันต่อไปว่าจะมีการตอบรับดีแค่ใหนอ่าครับ.......ไม่แน่ ปีหน้าUSB4อาจจะออกมากะได้...แต่ตอนนี้ อันนี้ แรงที่สุดครับ..อิอิ

nickoe's picture
4320
นั่นแหละ

ปัญหาคือตอนนี้ยังไม่มีอะไรมารองรับมัน ฮ่าๆๆๆๆ
เอามาก็เท่านั้นแหละ

2469
USB 3.0

อุปกรณ์ที่ออกมา support ยังหาแทบไม่ได้เลยครับ
ตัว Mainboard รุ่นใหม่ๆ ที่ออกมายังแทบจะนับตัวได้
แล้ว USB 4.0 ปีหน้าจะมาหรือครับ ?